పదోతరగతి పాసైన విద్యార్థినులకు కొత్త కష్టాలు! హెచ్‌ఎంలు ఏం చేస్తున్నారు..!

ప్రభుత్వ పాఠశాలల్లో టెన్త్ పాసైన వారికి నిరాకరణ

హైస్కూల్ ప్లస్‌లో చేరాలని పరోక్ష ఒత్తిడి

1 నుంచి ఇంటర్ తరగతులు ప్రారంభం

టీసీల కోసం విద్యార్థినుల అవస్థలు

అమరావతి, మే 30 (ఆంధ్రజ్యోతి): పూర్తి స్థాయిలో అధ్యాపకులు లేకుండా అట్టహాసంగా ప్రారంభించిన హైస్కూల్ ప్లస్ మెరుగైన ఉత్తీర్ణత సాధించడంలో ప్రథమ సంవత్సరంలోనే వెనుదిరిగింది. దాంతో ప్రభుత్వ పాఠశాలల్లో 10వ తరగతి చదివిన వారిని హైస్కూల్ ప్లస్‌లో కొత్త అడ్మిషన్ల కోసం బలవంతంగా ఉంచే ప్రయత్నాలు జరుగుతున్నాయి. ఆ క్రమంలో ఇటీవల పది పూర్తయిన బాలికలకు టీసీలు ఇచ్చేందుకు ప్రధానోపాధ్యాయులు నిరాకరిస్తున్నారు. అబ్బాయిలకు టీసీలు పంపిస్తున్న హెచ్‌ఎంలు.. రేపటి వరకు ఆగమని బాలికలకు చెబుతున్నారు. ఓ వైపు ఇంటర్‌ తరగతులు ప్రారంభమైన నేపథ్యంలో విద్యార్థులు, వారి తల్లిదండ్రులు గుమికూడినా.. వారి గోడు వినేందుకు జనం కరువయ్యారు. టీసీలు ఇవ్వాలని ఉత్తర్వులు అందలేదని, అందుకే ఇవ్వలేకపోతున్నామని ప్రధానోపాధ్యాయులు చెబుతున్నారు. దీని వల్ల ఉత్తీర్ణత సాధించిన పది మంది విద్యార్థినులు తీవ్రంగా నష్టపోయే ప్రమాదం ఉంది. మండల కేంద్రంలో బాలికల జూనియర్ కళాశాలను ఏర్పాటు చేస్తామన్న హామీని నెరవేర్చడంలో భాగంగా 2022-23 విద్యా సంవత్సరంలో 292 ఉన్నత పాఠశాలల్లో హైస్కూల్ ప్లస్ పేరుతో ఇంటర్మీడియట్ కోర్సులను ప్రారంభించారు. విద్యార్థుల కోరిక మేరకు ఆయా పాఠశాలల్లో రెండు గ్రూపులను ప్రారంభించారు. దాంతో ఇంటర్ మొదటి సంవత్సరంలో 3,444 మంది చేరారు. ఇప్పుడు వారంతా రెండో సంవత్సరం చదవాలి. అలాగే ప్రస్తుతం పదోతరగతి ఉత్తీర్ణులైన వారు ఫస్టియర్‌లో చేరాల్సి ఉంది. అయితే గత విద్యాసంవత్సరంలో ఫలితాలు రావడంతో తమ పిల్లలను ఇక్కడ చేర్పించకూడదని తల్లిదండ్రులు భావిస్తున్నారు. అందుకే టీసీలు, మార్కుల మెమోలు ఇచ్చేందుకు పాఠశాలలకు వెళ్తున్నారు. అబ్బాయిలకు టీసీలు ఇస్తున్న హెచ్‌ఎంలు.. ఆడపిల్లలకు టీసీలు ఇవ్వలేమని చెబుతున్నారు.

రెండు రోజుల్లో తరగతులు…ఆందోళనలో తల్లిదండ్రులు

మరోవైపు జూన్ 1 నుంచి రెండు రోజుల్లో ఇంటర్ తరగతులు ప్రారంభం కానుండగా.. ప్రైవేటు కాలేజీలు, ప్రభుత్వ జూనియర్ కాలేజీల్లో చాలా వరకు అడ్మిషన్ల ప్రక్రియ పూర్తయింది. కానీ ప్రభుత్వ పాఠశాలల్లో 10వ తరగతి చదివిన బాలికలకు టీసీలు రావడం లేదని, దీంతో తాము చదువులో వెనుకబడిపోతామని వారంతా ఆందోళన చెందుతున్నారు. ఇదే విషయమై ఉన్నతాధికారులను వివరణ కోరగా.. ‘టీసీలు ఇవ్వవద్దని మేం ఎలాంటి ఉత్తర్వులు ఇవ్వలేదు’ అని చెప్పారు. కానీ లిఖిత పూర్వకంగా ఆదేశాలు ఇవ్వకున్నా.. మౌఖికంగా వీలైనంత వరకు బాలికలను అక్కడే ఉంచాలని ఆదేశించినట్లు తెలిసింది. ముఖ్యంగా గ్రామీణ ప్రాంతాల్లోని విద్యార్థినులకు టీసీలు ఇవ్వబోమని హెచ్‌ఎంలు ఖరాఖండిగా చెబుతున్నారు.

పిల్లలపై ప్రభుత్వ ప్రభావం ఎంత?

తమ పిల్లలకు ప్రభుత్వం ఏం చేస్తోందని తల్లిదండ్రులు ఆగ్రహం వ్యక్తం చేస్తున్నారు. పిల్లలు ఎక్కడ చదవాలో ప్రభుత్వం ఎలా చెబుతుందని ప్రశ్నిస్తున్నారు. గతేడాది ప్రభుత్వం ప్రారంభించిన హైస్కూల్‌ ప్లస్‌లో 3,444 మంది విద్యార్థులు ఉత్తీర్ణత సాధించగా 12 శాతం మంది మాత్రమే ఉత్తీర్ణులయ్యారు. అక్కడ ఎందుకు చదివాము? చిన్నారి తల్లిదండ్రులు తల పట్టుకున్నారు. ఈ ఏడాది చదువు పూర్తి చేసుకున్న విద్యార్థుల తల్లిదండ్రులు తమ పిల్లలకు అలాంటి పరిస్థితి రాకుండా ముందస్తు జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలన్నారు. ప్రభుత్వం అడ్డుకుంటోందని వాపోయారు. మరోవైపు గతేడాది ఇంటర్ కోర్సులు ప్రారంభించిన హైస్కూల్ ప్లస్ లో ఈ ఏడాది పూర్తిస్థాయి ఉపాధ్యాయులను నియమిస్తున్నారు. తొలుత పోస్ట్ గ్రాడ్యుయేట్ టీచర్లుగా (పీజీటీ) పదోన్నతి కల్పిస్తామని చెప్పినా ఇప్పుడు అలా కాదని స్కూల్ అసిస్టెంట్లుగా మాత్రమే ఇంటర్ బోధన చేయాలని ఒత్తిడి తెచ్చారు. దీంతో ఈ పదోన్నతులపై ఉపాధ్యాయులు వాపోతున్నారు. చివరికి ఎంత మంది పీజీటీలుగా చేరతారో తెలియదు. ఇదంతా గమనిస్తున్న తల్లిదండ్రులు ప్రైవేట్ కాలేజీల బాట పడుతున్నారు. ఇప్పటికైనా తమ పిల్లలకు టీసీలు ఇవ్వాలని డిమాండ్ చేస్తున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-05-31T12:57:21+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *