విద్య: గురుకుల పాలన | గిరిజన గురుకుల సొసైటీలో పరిపాలన భ్రష్టు పట్టిందన్నారు

గిరిజన గురుకుల సంఘం అవినీతిమయమైందన్నారు

ప్రధాన కార్యాలయంలో పైసా వసూళ్ల ముఠాలు

అంకితభావంపై మాత్రమే EMRSకి డిప్యుటేషన్లు

(అమరావతి-ఆంధ్రజ్యోతి): రాష్ట్రంలోని గిరిజన గురుకుల సొసైటీలో పరిపాలన భ్రష్టు పట్టిందన్నారు. గిరిజన గురుకుల సొసైటీ అవినీతి అధికారులతో నిండిపోయిందన్న ఆరోపణలున్నాయి. కమీషన్ల దందాతో గిరిజనుల చదువులకు ఆటంకం కలుగుతోందని, ప్రధానోపాధ్యాయులను డిప్యూటేషన్ పై బదిలీ చేస్తున్నారని వాపోతున్నారు. కేంద్ర ప్రభుత్వం రాష్ట్రానికి మంజూరైన ఏకలవ్య మోడల్ రెసిడెన్షియల్ స్కూల్స్ (ఎమ్మార్ఎస్) ఈ అధికారులకు మింగుడు పడని విధంగా మారాయని అంటున్నారు. నిధులు పుష్కలంగా ఉన్న ఈ పాఠశాలల్లోనే గురుకుల ప్రధానోపాధ్యాయులు పదోన్నతి కల్పిస్తుండడంతో ఈ అధికారుల పంట పండినట్లేనని అంటున్నారు. రూ.కోట్లు వసూలు చేస్తూ ప్రధానోపాధ్యాయులుగా డిప్యూటేషన్ చేస్తున్నారని ఆరోపించారు. సచివాలయంలో పనిచేస్తున్న సెక్షన్ అధికారిని గురుకుల సొసైటీకి డిప్యూటీ సెక్రటరీగా నియమించారు. గురుకుల సొసైటీ జాయింట్ సెక్రటరీగా ఉన్న ముఖ్యమైన బాధ్యతను ఆయనకు అప్పగించి గురుకుల సొసైటీ మొత్తాన్ని కమీషన్ల కార్యాలయంగా మార్చుకున్నారని విమర్శించారు. వైసీపీ వచ్చిన తర్వాత గిరిజన గురుకుల సొసైటీకి పూర్తిస్థాయి కార్యదర్శిని నియమించే పరిస్థితి లేదు. కొంతకాలంగా గిరిజన సంక్షేమ శాఖ డైరెక్టర్ ఈ బాధ్యతలు నిర్వహించగా, చాలా కాలంగా గిరిజన సంక్షేమ శాఖ ముఖ్య కార్యదర్శి ఈ బాధ్యతలు నిర్వహిస్తున్నారు. రెగ్యులర్ సెక్రటరీ లేక గురుకుల సొసైటీకి పనికిరాకుండా పోయిందని, ఏది పడితే అది చేయడం సర్వసాధారణమైపోయిందనే ఆరోపణలు వెల్లువెత్తుతున్నాయి.

ప్రధాన కార్యాలయంలో కమీషన్ల కౌంటర్…

రాష్ట్రంలో 28 ఎమ్మార్ఎస్ పాఠశాలలు ఉన్నాయి. వాటికి కేంద్ర ప్రభుత్వం నిధులు సమకూరుస్తుంది. ఇటీవల నిర్వహించిన క్రీడాపోటీలకు కేంద్ర ప్రభుత్వం రూ.16 కోట్లు మంజూరు చేయగా రూ.18 కోట్లకు బిల్లులు చేసి భారీగా కమీషన్లు వసూలు చేసినట్లు చెబుతున్నారు. ఎమ్మార్ఎస్ పాఠశాలల ప్రధానోపాధ్యాయులకు డిమాండ్ పెరిగింది. గిరిజన గురుకులాల ప్రధానోపాధ్యాయులు రూ.వెయ్యి చెల్లించి డిప్యూటేషన్ పై వెళుతుండటంతో. లక్షలాది ప్రసాదాలు, గిరిజన గురుకులాల ప్రధానోపాధ్యాయుల పోస్టులు ఖాళీగా ఉన్నాయి. ఈ ఖాళీలన్నీ వార్డెన్లు, టీజీటీ, పీజీటీ, జూనియర్ లెక్చరర్లతో భర్తీ చేయబడతాయి. అందుకు కూడా అధికారులు తంటాలు పడాల్సి వచ్చిందని చెబుతున్నారు. గురుకులాల్లో వినియోగించే స్టేషనరీని సైతం కొనుగోలు చేసి గురుకులాలకు సరఫరా చేసే స్థాయికి చేరుకున్నారు ప్రధాన కార్యాలయంలో అధికారులు. గతంలో ప్రధానోపాధ్యాయులు స్టేషనరీ కొనుగోలు చేసి వినియోగించేవారు. అందుకు కావాల్సిన బిల్లులు పెట్టారు. ఈ అధికారులు రాష్ట్రవ్యాప్తంగా ఒకేచోట కొనుగోలు చేసి ఆయా గురుకులాలకు పంపి కమీషన్లు వసూలు చేస్తున్నారనే ఆరోపణలున్నాయి. ఎమ్మార్‌ఎస్‌లకు 400 కంప్యూటర్లు సరఫరా చేశారు. వీరంతా కమీషన్లు దండుకుని వైసీపీ నేత బంధువుకు సంబంధించిన ఏజెన్సీకి అప్పగించినట్లు సమాచారం. కమీషన్లు దండుకుని నాసిరకం కంప్యూటర్లను సరఫరా చేసి కొద్దిరోజుల్లోనే విక్రయిస్తున్నారని ఆరోపించారు.

ఒక్కో ఫైల్‌కు కమీషన్…

గిరిజన గురుకుల సంఘం ప్రధాన కార్యాలయంలో కమీషన్ల దందా తారాస్థాయికి చేరిందన్న విమర్శలు వస్తున్నాయి. ఇక్కడ పనిచేస్తున్న ఓ అధికారి ఏడాదికి రూ.6 లక్షలు లంచం రూపంలో వసూలు చేయాలని లక్ష్యంగా పెట్టుకున్నట్లు సమాచారం. పీఆర్సీ ఫైల్ కోసం ఒక్కో ఉద్యోగికి రూ.2 వేల చొప్పున మొత్తం 700 మంది సిబ్బంది నుంచి రూ.14 లక్షలు వసూలు చేసినట్లు సిబ్బంది చెబుతున్నారు. బకాయిలకు సంబంధించిన బిల్లులు అదనంగా చెల్లించాల్సి ఉంటుంది. గతంలో ప్రధానోపాధ్యాయులు ఈ ప్రతిపాదనలు తీసుకొచ్చి ప్రధాన కార్యాలయాలకు సమర్పించేవారని, ప్రస్తుతం ఆయా ఉద్యోగులే నేరుగా వచ్చి ప్రతిపాదనలు సమర్పించి బిల్లులు సమర్పిస్తున్నారని పేర్కొన్నారు. ప్రధాన కార్యాలయంలో సాంకేతిక విభాగంలో కొంతమంది సిబ్బంది పనిచేస్తున్నారు. ప్రతినెలా జీతాల బిల్లులు చెల్లించాల్సి ఉన్నా అధికారులకు మామూళ్లు ఇవ్వాల్సి వస్తోందని వాపోతున్నారు.

ఇన్ ఛార్జిల పాలనలో కుంటుపడింది…

గిరిజన గురుకుల సొసైటీల పాలన ఇన్ ఛార్జిలతో కలిసి కుంటుపడుతోంది. ఏడాదిలోపు పూర్తిస్థాయి కార్యదర్శిని నియమించారు. అనంతరం చిన్న స్థాయి ఉద్యోగులను ఇన్‌ఛార్జ్‌లుగా ఉంచి పాలన సాగించారు. గురుకులాల్లో అకడమిక్ తో పాటు వసతులను పర్యవేక్షించే నాధుడే లేకుండా పోయాడు. ఎవరైనా ఫిర్యాదు చేస్తే అక్కడికి వెళ్లి విచారించడం కమీషన్లు తప్ప పూర్తిస్థాయిలో తనిఖీలు చేసిన సందర్భాలు లేవు. గిరిజన గురుకులాల్లో 1700 మంది వరకు ఔట్ సోర్సింగ్ బోధన, బోధనేతర సిబ్బంది పనిచేస్తున్నారు. వారికి కనీస కాలపరిమితి కల్పిస్తామని ప్రభుత్వం హామీ ఇచ్చింది. ఆ ఫైలు ఆ శాఖ ముఖ్య కార్యదర్శి వద్ద పెండింగ్‌లో ఉంది. ఈ సొసైటీ అధికారులు కమీషన్లు పొందే పనులు తప్ప మరే ఇతర పనులు చేయడం లేదని పలువురు విమర్శిస్తున్నారు. హాస్టళ్ల నుంచి గిరిజన గురుకులాలుగా మారిన మైదాన ప్రాంత గురుకులాల్లో 81 పాఠశాలల్లో ఫిజిక్స్ టీచర్లు లేరు. ఔట్ సోర్సింగ్ విధానంలో కూడా ఆ పోస్టులను భర్తీ చేయలేదు. రెగ్యులర్ పోస్టులు దాదాపు 1800 ఖాళీలు ఉన్నప్పటికీ ఈ ప్రభుత్వం పట్టించుకోలేదు. ఒకవైపు ఔట్ సోర్సింగ్ కార్పొరేషన్ ఏర్పాటు చేసి దాని ద్వారానే సిబ్బందిని నియమిస్తామంటూ ఇటీవల సాఫ్ట్ వేర్ కంపెనీ ద్వారా గురుకులాల్లో 81 మంది ఏఎన్ ఎంలను నియమించారు. గిరిజన గురుకుల సొసైటీ తమకు కావాల్సిన ఫైళ్లను మాత్రమే నడుపుతూ కమీషన్లు పొందుతూ అవినీతికి పాల్పడుతున్నారని ఆరోపించారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-10T12:23:41+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *