ఇంటర్ కాలేజీలు: సమస్యల సుడిగుండంలో ‘ఇంటర్’!

ప్రభుత్వ కళాశాలల్లో అధ్యాపకుల కొరత

210 కాలేజీలకు రెగ్యులర్ ప్రిన్సిపాళ్లు లేరు

ఇన్ ఛార్జిలకు బోధించడంతో పాటు ‘నాడు-నేడు’

RIVలు మరియు DVEVలుగా బాధ్యతలు నిర్వహిస్తున్నారు

అడ్మిషన్లు, సిలబస్‌పై పర్యవేక్షణ కొరవడింది

గతేడాది ఇంటర్‌లో 36 శాతం మాత్రమే ఉత్తీర్ణత సాధించారు

ఫలితంగా విద్యార్థులు ప్రైవేట్ బాట పడుతున్నారు

ఈ ఏడాది అడ్మిషన్లు రెండంకెలు దాటవు

(అమరావతి–ఆంధ్రజ్యోతి): ప్రభుత్వ ఇంటర్మీడియట్ కాలేజీలు (ఇంటర్ కాలేజీలు) సమస్యలకు నిలయంగా మారాయి. ఉపాధ్యాయుల కొరత, వసతుల లేమి ఫలితాలపై తీవ్ర ప్రభావం చూపుతున్నాయి. గురువారం నుంచి ఇంటర్ తరగతులు ప్రారంభం కానున్న నేపథ్యంలో ప్రభుత్వ జూనియర్ కళాశాలలు సమస్యలతో స్వాగతం పలుకుతున్నాయి. రాష్ట్రంలోని 472 ప్రభుత్వ జూనియర్ కాలేజీల్లో 210 కాలేజీలకు రెగ్యులర్ ప్రిన్సిపాళ్లు లేరు. దీంతో జూనియర్ లెక్చరర్లలో సీనియర్ కు ఇన్ చార్జి బాధ్యతలు అప్పగిస్తున్నారు. సబ్జెక్టులు బోధించడంతోపాటు ప్రధానోపాధ్యాయుడి ‘రోజువారీ’ పనులు, బాధ్యతలను వారు చూసుకోవాలి. దీంతో బోధనకు సమయం తగ్గుతుంది. జిల్లాకు 26 మంది జిల్లా ఇంటర్ ఎడ్యుకేషన్ అధికారులు (డీవీఈవో) ఉండాలి. కానీ రాష్ట్రంలో ఒక్క రెగ్యులర్ డీవీఈవో కూడా లేరు. దీంతో కళాశాలల్లో అకడమిక్ పర్యవేక్షణ పూర్తిగా దెబ్బతింటోంది. ఇన్ ఛార్జిలు పూర్తి స్థాయిలో దృష్టి సారించకపోవడంతో విద్యార్థుల అడ్మిషన్లు, సిలబస్ పై పర్యవేక్షణ సజావుగా సాగుతోంది. ఉమ్మడి జిల్లాల ప్రాతిపదికన 13 మంది ప్రాంతీయ తనిఖీ అధికారులు (ఆర్‌ఐఓలు) ఉండాలి. వీరికి ఒక్క రెగ్యులర్ అధికారి కూడా లేరు. దీంతో ప్రైవేట్ కళాశాలలకు అనుమతి లేకుండా వాటిపై పర్యవేక్షణ లేకుండా పోయింది. దీంతో ల్యాబ్‌లు ఉన్నా లేకున్నా అనుమతులు ఇస్తున్నారు. అలాగే 50 ఏళ్ల క్రితం నిర్మించిన అనేక భవనాల్లోనే ఇప్పటికీ ప్రభుత్వ జూనియర్ కళాశాలలు నడుస్తున్నాయి. నాడు- నేడు పనులు ప్రారంభించినా ఇప్పట్లో పూర్తయ్యే అవకాశం లేదు. కొన్ని చోట్ల భవనాలు లేకపోవడంతో డిగ్రీ, ఇంటర్ తరగతులను షిఫ్టుల వారీగా నిర్వహించాల్సి వస్తోంది. నాలుగేళ్లుగా ఇన్ ఛార్జి అలవెన్సులు ఇవ్వడం లేదని ఎఫ్ ఏసీలను రద్దు చేయాలని ఇన్ చార్జి ప్రధానోపాధ్యాయులు డిమాండ్ చేస్తున్నారు. వీరికి ప్రభుత్వం బలవంతంగా బాధ్యతలు అప్పగిస్తోంది.

ఫలితాలపై ప్రభావం

ప్రభుత్వ జూనియర్ కాలేజీల్లో రెగ్యులర్ కంటే కాంట్రాక్ట్, గెస్ట్ ఫ్యాకల్టీలే ఎక్కువ. కాలేజీల్లో కాంట్రాక్ట్ జూనియర్ లెక్చరర్లు 3,600 మంది, గెస్ట్ ఫ్యాకల్టీలు 1200 మంది పనిచేస్తుండగా రెగ్యులర్ జూనియర్ లెక్చరర్లు 1400 మంది మాత్రమే ఉన్నారు. 2,500కు పైగా రెగ్యులర్ జూనియర్ లెక్చరర్ పోస్టులు ఖాళీగా ఉన్నాయి. సరైన పర్యవేక్షణ లేకపోవడంతో గత విద్యా సంవత్సరం 36 శాతం మంది విద్యార్థులు మాత్రమే ప్రభుత్వ కళాశాలల్లో చదివి ఉత్తీర్ణులయ్యారు. ఇది ప్రైవేట్‌తో కలిపి ఫలితాల్లో సగం మాత్రమే. మరోవైపు గతేడాది ప్రారంభమైన హైస్కూల్‌ ప్లస్‌ విద్యార్థులు కేవలం 12 శాతం మంది మాత్రమే ఉత్తీర్ణులయ్యారని, రెగ్యులర్‌ లెక్చరర్లు లేకపోవడంతో ప్రభుత్వ జూనియర్‌ కళాశాలలు కూడా దెబ్బతిన్నాయన్నారు. ఇక్కడ కూడా అంతా ఇన్‌ఛార్జిలే నిర్వహిస్తున్నందున ఎక్కువ మంది విద్యార్థులు ప్రైవేట్‌ పాఠశాలలకు వెళ్తున్నారు. ఐదు కాలేజీలు మినహా ఇప్పటి వరకు రెండంకెల అడ్మిషన్లు కూడా రాలేదంటే పరిస్థితి ఎంత దారుణంగా ఉందో అర్థం చేసుకోవచ్చు. మరోవైపు ప్రైవేట్ ఇంటర్ కాలేజీల్లో పెద్ద సంఖ్యలో ఉన్నా అడ్మిషన్లు పూర్తయ్యాయని బోర్డులు పెడుతున్నారు.

ఉచిత పుస్తకాల విషయంలో గందరగోళం

విద్యారంగానికి వేల కోట్ల రూపాయలు వెచ్చిస్తున్నామంటూ గొప్పగా ప్రచారం చేస్తున్న ప్రభుత్వం పేద విద్యార్థులకు ఉచితంగా పుస్తకాలు కూడా ఇవ్వలేకపోతోంది. ఈ ఏడాది ఉచిత పుస్తకాలు ఇవ్వడంపై ఇంకా ఎలాంటి నిర్ణయం తీసుకోలేదు. గతేడాది ఉచిత పుస్తకాలు పుస్తక ప్రసాదం పథకం కింద ఇవ్వాలని ఇంటర్ విద్యా మండలి కోరగా టీటీడీ స్పందించకపోవడంతో పుస్తకాలు ఇవ్వలేదు. ప్రభుత్వం ఇంటర్ బోర్డు నిధులను పక్కదారి పట్టించకపోతే ఉచిత పుస్తకాలు ఇవ్వడం పెద్ద భారం కాదు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-06-01T11:36:04+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *