తొలి ప్రయత్నంలోనే అశ్రిత్ ఐఏఎస్‌కి ఎలా ఎంపికైంది..!

చిన్న వయసులోనే కుంభస్థలం కొట్టిన ఏనుగు ఇదే. మన దేశంలో అత్యున్నత స్థాయి పరీక్ష UPSC నిర్వహించే సివిల్స్. తొలి ప్రయత్నంలోనే ఐఏఎస్‌కు ఎంపిక కావడానికి కావాల్సిన ర్యాంకు సాధించడం అంటే చిన్న విషయం కాదు. కానీ ఆశ్రిత మన తెలుగబ్బాయి కేవలం ఇరవై రెండేళ్లలోనే ఆ లక్ష్యాన్ని సాధించింది. అంతేకాదు 2000 సంవత్సరం తర్వాత పుట్టిన మొదటి యువకుడు సివిల్స్ సాధించిన వ్యక్తి కావచ్చు. అలాగే అదృష్టవంతులైతే ఉద్యోగంలో అత్యున్నత స్థాయికి చేరుకునే అవకాశాలు ఎక్కువ. నల్లేరు మీద బండి ప్రయాణంలా ​​సాగిన ఈ కుర్రాడి సివిల్ జర్నీ వివరాలు ఆయన మాటల్లోనే….

బిట్స్ పిలానీ క్యాంపస్‌లో బిటెక్ సివిల్ ఇంజినీరింగ్ చేశాను. సివిల్స్ నా టార్గెట్ కాబట్టి క్యాంపస్ ఇంటర్వ్యూలకు అస్సలు కూర్చోలేదు.

నా డిగ్రీ పూర్తి చేసిన తర్వాత, నేను సివిల్స్ కోసం ఆన్‌లైన్ కోచింగ్ కోసం ఢిల్లీలోని ఒక సంస్థలో చేరాను. ఆ సమయంలో కోవిడ్ మహమ్మారి విజృంభించడంతో నేరుగా తరగతులకు హాజరయ్యే పరిస్థితి లేదు.

విచారణ మరియు లోపం

ఇది ముందస్తుగా సిద్ధం చేసే పద్ధతి కాదు. అంతా ట్రయల్ మరియు ఎర్రర్ ద్వారా జరిగింది. మొదటి నుంచి కేవలం ప్రిలిమ్స్, మెయిన్స్, ఇంటర్వ్యూలకే కాకుండా సమగ్ర విధానానికి ప్రాధాన్యత ఇచ్చాను. పరీక్షకు ముందు, నేను దానిపై దృష్టి పెట్టాను. ఆశాంతం మొదట ఆప్షనల్ సబ్జెక్ట్ ఆంత్రోపాలజీతో సహా అన్ని పేపర్లలోని ముఖ్యమైన అంశాలను తెలుసుకోవడానికి ప్రయత్నించాడు. ఆ తర్వాత అవసరమైనవి, అనవసరమైనవి వేరు చేశాను. సగటు జ్ఞానాన్ని స్థాపించిన తర్వాత, నేను ప్రశ్నలకు ప్రాధాన్యత ఇచ్చాను. ఉదాహరణకు, పాలిటీ, ఎకానమీ, అగ్రికల్చర్‌పై ప్రశ్నలు ఎక్కువగా ఉంటాయి. నాకు అవి విస్తృతంగా తెలుసు.

వ్రాత నైపుణ్యాలను మెరుగుపరచండి

నాకు వేగంగా రాయడం అలవాటు. సివిల్స్ మెయిన్స్‌లో ఏదైనా పరీక్షలో ఇరవై వరకు సమాధానాలు రాయాలి. నిజానికి మొత్తం పరీక్ష రాయగలిగితే సగం విజయం. ఏ ప్రశ్న వదలకుండా రాయడం ఒక ఎత్తు. అన్నింటినీ బ్యాలెన్స్ చేసి, దానికి అనుగుణంగా ప్రశ్నకు సమాధానం ఇవ్వడం మరో మెట్టు. అవసరమైన చోట డేటా మరియు మ్యాప్‌లను జోడించాలి. వీటన్నింటిని దృష్టిలో పెట్టుకుని రాయడం లక్ష్యం కాదు కానీ, ఆ దిశగా గట్టి ప్రయత్నం చేశాను.

  • మూడు గంటల మాక్ టెస్ట్‌లకు బదులుగా, నేను వాటిని ఒక గంటకు కుదించాను. అప్పట్లో నేను ఐదు ప్రశ్నలకు తగ్గకుండా పర్ఫెక్ట్‌గా సమాధానాలు రాసేవాడిని. ఇది నిజానికి నా కోసం నేను అనుసరించిన టెక్నిక్. అక్కడ ఒకటి రెండు ప్రశ్నలకు సమాధానమివ్వడానికి ప్రయత్నించాను. ఆ క్రమంలో వేగం పెరిగింది. నేను మూడు గంటలలోపు అన్ని ప్రశ్నలకు సమాధానం ఇవ్వడమే కాకుండా, రివిజన్ కోసం కొంత సమయాన్ని కేటాయించగలిగాను. ఏమైనా ఉంటే పూర్తి చేశాను. అసలు పరీక్షలో ఒక్కో సబ్జెక్టులో 50 పేజీలు నింపాలి. అందుకు తగ్గట్టుగానే ప్రాక్టీస్‌ని ప్రారంభించి త్వరగా ముగించే స్థాయికి చేరుకున్నాను.

స్నేహితుల విశ్లేషణ బేష్

అన్నింటికీ మించి ఈ విషయంలో నా స్నేహితుల సహాయం మరువలేనిది. నేను వ్రాసినవి చదివి నిష్పక్షపాతంగా, నిష్పక్షపాతంగా చెప్పేవారు. ఒక్కసారి కూడా నువ్వు తోపురా అని చెప్పలేదు. చాలా మంది లోటు ఉందని చెప్పారు. మీ సమాధానాలు పేలవంగా ఉన్నాయని కూడా చెప్పేవారు. వారి విశ్లేషణ చాలా ఖచ్చితమైనది. వాటన్నింటినీ రివైజ్ చేసి మళ్లీ మరో మాక్ టెస్ట్ రాసేవాడిని. హిందూ దినపత్రికను సివిల్స్ అభ్యర్థులందరూ చదువుతారు. రోజూ ఎలా చదవాలో ఇప్పుడు యూట్యూబ్‌లో వస్తోంది. గుర్తుంచుకోవాల్సిన విషయాలు మరియు పాయింట్లు కూడా వాటిలో ప్రస్తావించబడ్డాయి. కానీ నేను కాసేపు వారిని అనుసరించాను. చెంచా ఫీడింగ్ లా అనిపించింది. కాబట్టి కొద్దిరోజుల్లో నేను స్వయంగా చదువుకోవాలని నిర్ణయించుకున్నాను.

ఎంతసేపు చదివామన్నది కాదు.. ఎంత ఎక్కుతున్నాం

ఎంతసేపు చదివామన్నది కాదు, ఎంత నేర్చుకున్నామన్నది అందరూ అంటున్నారు. నేనూ అదే చెబుతాను. ఈ ట్రయల్ మరియు ఎర్రర్ పద్ధతి ద్వారా నేను నేర్చుకున్నది అదే. రోజుకు ఎనిమిది గంటలు చదువుకోవాలి. పది రోజుల తర్వాత విరామం తీసుకోండి. ఒక రోజు సెలవు తర్వాత, తయారీని మళ్లీ ప్రారంభించాలి. ఏడాదిన్నర కష్టపడి ఈ విజయం సాధించాను. నిజానికి దాన్ని ఆచరణలో పెట్టాలంటే చాలా శ్రమ పడాల్సిందే. సివిల్స్ ప్రిపరేషన్‌లో భాగంగా నేను నేర్చుకున్న పాఠం ఇది.

  • తెలుగు పాటలు వినడం నా హాబీ. నాకు కంప్యూటర్ గేమ్స్ కూడా ఇష్టం. కానీ ఇప్పుడు ఆడటం తక్కువ. ఈరోజు పరీక్ష లేకపోయినా దినపత్రిక చదవడం అలవాటుగా మారింది.

మీ పుట్టినరోజు ఎన్ని రోజులు?

నిజమే ఈ ప్రశ్న సివిల్స్ ఇంటర్వ్యూలో అడిగారు. సాధారణంగా ఎవరైనా మీ పుట్టినరోజు ఎప్పుడు అని చెబుతారు. ఇలాంటి ప్రశ్నకు వెంటనే సమాధానం లభిస్తుంది. ఈ రోజు నుండి మీ పుట్టినరోజుకు ఎన్ని రోజులు పడుతుంది? అంటే మీరు లెక్కించాలి. దీనికి కొంత సమయం మరియు మరికొంత గణిత జ్ఞానం అవసరం. అదృష్టవశాత్తూ నా పుట్టినరోజుకి ఎన్ని గంటలు అని అడగలేదు (నవ్వుతూ)… సమాధానం చెప్పడానికి ఇంకా సమయం పట్టేది. రజాకార్ల గురించి అడిగిన ప్రశ్నకు సరైన సమాధానం చెప్పలేకపోయాను.

UPSC చైర్మన్ మనోజ్ సోనీ బోర్డు నన్ను ఇంటర్వ్యూ చేసింది. అలాగే నా పేరు కూడా చాలా పెద్దది. అంతా చెప్పిన తర్వాత, మీ స్నేహితులు మిమ్మల్ని ఏమని పిలుస్తున్నారు అని అడిగారు. అశ్రిత్ అన్నాను. అక్కడి నుంచి కూడా అశ్రిత్ అని ప్రశ్నించారు. మీరు ఇంతకు ముందు న్యూఢిల్లీని సందర్శించారా? అమృత్‌కల్‌ను ప్రస్తావిస్తూ, తాను నీతి ఆయోగ్‌కు అధిపతి అయితే, ఐదు రంగాలపై దృష్టి పెడతానని చెప్పారు. నేను పెన్ను మరియు కాగితం అడిగాను. లేదు, జాబితా చదవండి. విద్య, వైద్యం వగైరా అన్నాను.. చదువు ఒక్కటే అన్నాను. నూతన విద్యావిధానం – క్రిటికల్ థింకింగ్ మొదలైన వాటి ఆవశ్యకతను వివరించాను. రాబోయే రోజుల్లో ప్రపంచంలో పోటీపడేలా విద్యాపరంగా ఎందుకు, ఎలా ముందుకు సాగాలో చెప్పాను. 1976లో 42వ రాజ్యాంగ సవరణతో సోషలిస్టు, లౌకిక, సమగ్రత కలిశాయి. ఆ మూడు మాటలు అడిగి తెలుసుకున్నారు. అదేవిధంగా నేను చదివిన బిట్స్ పిలానీ గురించి మీకు ఒక ప్రత్యేకత చెప్పాలనుకుంటున్నాను. కొత్త విద్యావిధానంలో పొందుపరిచిన చాయిస్ బేస్డ్ విధానాన్ని నేను చదివిన బిట్స్ పిలానీ ద్వారా ప్రవేశపెట్టారని, ఆ సంస్థ తొలిసారిగా దీన్ని ప్రవేశపెట్టిందని వివరించాను. ఇంకేం చెప్పబోతుంటే ఆగిపోయాడు. మన దేశంలో పన్నుల విధానంపై కొంతకాలంగా చర్చ జరుగుతోంది. వ్యక్తిగత పన్నుతో పోల్చి కార్పొరేట్ పన్ను తగ్గింపు ప్రయోజనాలను కూడా నేను వివరించాను. మరో ప్రశ్నకు సమాధానంగా 2026లో జనాభా ప్రాతిపదికన సీట్ల కేటాయింపు జరిగితే అభివృద్ధి చెందిన దక్షిణాది రాష్ట్రాలకు జరిగే అన్యాయాన్ని ముందే వివరించాను. డెమోగ్రఫీకి కనీసం 10% విలువ ఇస్తే (ప్రజల సమూహాల స్థితిగతులను అధ్యయనం చేసే శాస్త్రం. ఇది జనన మరణం మరియు రోగాల వ్యాప్తి ఆధారంగా జరుగుతుంది) సీట్ల వల్ల దక్షిణాది రాష్ట్రాలకు నష్టం జరగదని నేను స్పష్టంగా చెప్పాను. కేటాయిస్తారు. కాబట్టి నా ఇంటర్వ్యూ చివరి వరకు సాఫీగా సాగింది.

AKDK.jpg

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *