ఫార్మా సిటీలో ఏపీఐ కంపెనీల పెట్టుబడులు రూ.20,000 కోట్లు

BDMAI అధ్యక్షుడు RK అగర్వాల్

హైదరాబాద్ (ఆంధ్రజ్యోతి బిజినెస్): దేశీయ ఔషధ పరిశ్రమ ప్రపంచంలోని 150 కంటే ఎక్కువ దేశాలకు మందులను సరఫరా చేస్తుంది. అమెరికాలో విక్రయించే 40 శాతం జనరిక్ ఔషధాలను భారతీయ కంపెనీలు సరఫరా చేస్తున్నాయి. ఫార్మాస్యూటికల్ కంపెనీల ప్రతినిధులు ఫార్మా పరికరాల ఎగ్జిబిషన్ ‘ఫార్మల్టికా’లో ఔషధాల తయారీలో పరిమాణం పరంగా భారతదేశం మూడవ స్థానంలో ఉందని పేర్కొన్నారు. అయితే భవిష్యత్తులో దేశీయ ఫార్మా పరిశ్రమ వృద్ధికి కొత్త ఔషధాల అభివృద్ధిపై దృష్టి సారించాల్సిన అవసరం ఉందన్నారు. హైదరాబాద్‌లో ఏర్పాటవుతున్న ఫార్మా సిటీ అందుబాటులోకి వస్తే స్థానిక యాక్టివ్ ఫార్మాస్యూటికల్ ఇంగ్రిడియంట్ (ఏపీఐ) కంపెనీలు రూ.15,000-20,000 కోట్ల పెట్టుబడులు పెట్టే అవకాశం ఉందని బల్క్ డ్రగ్ మ్యానుఫ్యాక్చరర్స్ అసోసియేషన్ ఆఫ్ ఇండియా (బీడీఎంఏఐ) జాతీయ అధ్యక్షుడు ఆర్కే అగర్వాల్ తెలిపారు. దీంతో ఏపీఐ రంగంలో మరిన్ని విదేశీ ప్రత్యక్ష పెట్టుబడులు వస్తాయని చెప్పారు. భారత ఫార్మా పరిశ్రమలో బల్క్ డ్రగ్స్ వాటా 25 శాతంగా ఉందన్నారు.

విలువైన వృద్ధి అవసరం..

కర్ణాటక డ్రగ్స్‌ అండ్‌ ఫార్మాస్యూటికల్‌ మ్యానుఫ్యాక్చరర్స్‌ ప్రెసిడెంట్‌ హరీష్‌ జైన్‌ మాట్లాడుతూ.. ఔషధాల ఉత్పత్తి పరిమాణంలో భారత్‌ మూడో స్థానంలో ఉన్నప్పటికీ, విలువ పరంగా మాత్రం భారత్‌ స్థానం పెరగాల్సి ఉందన్నారు. ప్రస్తుతం 14వ స్థానంలో ఉంది. ఔషధ పరిశ్రమ కనీసం ఐదో స్థానానికి చేరుకునేలా కృషి చేయాల్సిన అవసరం ఉందన్నారు. తెలంగాణలో 2014లో ఫార్మాస్యూటికల్, బయోటెక్నాలజీ, వైద్య పరికరాల పరిశ్రమ విలువ 5,000 కోట్లు కాగా.. పదేళ్లలో లక్ష్యాన్ని 10,000 కోట్ల డాలర్లకు పెంచాలని గతంలో నిర్ణయించాం. ఇది ఇప్పటికే 8,000 కోట్ల డాలర్లకు చేరుకుంది. 25,000 కోట్ల డాలర్ల లక్ష్యాన్ని సవరించినట్లు తెలంగాణ పరిశ్రమల శాఖ ప్రిన్సిపల్ సెక్రటరీ జయేష్ రంజన్ తెలిపారు.

హైదరాబాద్‌లో 214 FDA ఆమోదించిన యూనిట్లు

హైదరాబాద్ భారతదేశంలోని ఫార్మా కేంద్రం. ఒక్క హైదరాబాద్‌లోనే యూఎస్‌ఎఫ్‌డీఏ ఆమోదించిన 214 ఔషధ తయారీ యూనిట్లు ఉన్నాయి. 2030 నాటికి దేశీయ ఫార్మాస్యూటికల్ మార్కెట్ 13,000 కోట్ల డాలర్లకు చేరుకుంటుందని డాక్టర్ రెడ్డీస్ లేబొరేటరీస్ వైస్ ప్రెసిడెంట్ అవినాష్ కుమార్ తల్వార్ తెలిపారు.కొత్త ఔషధాల అభివృద్ధికి, విశ్లేషణ తదితర అత్యాధునిక పరికరాలు అవసరమని.. వీటికి డిమాండ్ పెరుగుతున్నాయి. గురువారం ప్రారంభమైన ఫార్మాలిటాలో 150 కంపెనీలు, టాప్ బ్రాండ్లు పాల్గొన్నాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-06-02T02:02:28+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *