భారతదేశం: ప్రధానమంత్రి పదవి రేసులో మొదటి పేరు ఇదే!

కోల్‌కతా : రానున్న లోక్‌సభ ఎన్నికల్లో విపక్ష కూటమి ఇండియా (ఇండియా) తరపున ప్రధాని పదవి రేసులో తొలి అభ్యర్థి పేరు తెరపైకి వచ్చింది. ఈ పదవిపై తమకు ఆసక్తి లేదని కాంగ్రెస్ అధ్యక్షుడు మల్లిఖార్జున్ ఖర్గే ప్రకటించడంతో టీఎంసీ మరో అడుగు ముందుకేసింది. గతంలో జేడీయూ కూడా తమ నేతనే బరిలోకి దింపుతామని చెప్పింది.

వచ్చే లోక్ సభ ఎన్నికల్లో ఎన్డీయే ప్రభుత్వాన్ని గద్దె దించడమే లక్ష్యంగా ప్రతిపక్షాలు ఇప్పటి వరకు రెండుసార్లు సమావేశమయ్యాయి. బీహార్ ముఖ్యమంత్రి, జేడీయూ అధినేత నితీశ్ కుమార్ నేతృత్వంలో జూన్‌లో పాట్నాలో తొలి సమావేశం జరిగింది. రెండో సమావేశం బెంగళూరులో సోమ, మంగళవారాల్లో జరిగింది. ఈ సమావేశంలో పాల్గొన్న 26 ప్రతిపక్ష పార్టీలు తమ కూటమికి ఇండియా (ఇండియా) పేరును ఖరారు చేశాయి.

ప్రతిపక్ష నేతలను ఉద్దేశించి కాంగ్రెస్ అధ్యక్షుడు మల్లికార్జున ఖర్గే మాట్లాడుతూ.. ‘మాకు (కాంగ్రెస్) అధికారం దక్కడం మా ఉద్దేశం కాదు. వచ్చే ఎన్నికల్లో బీజేపీని ఓడించడమే ప్రధాన ధ్యేయమన్నారు. వివిధ రాష్ట్రాల్లో ప్రతిపక్ష పార్టీల మధ్య విభేదాలు ఉండవచ్చని, అయితే జాతీయ స్థాయిలో మాత్రం ప్రజల ప్రయోజనాల కోసం ఆ విభేదాలను పక్కన పెట్టవచ్చని అన్నారు. కాంగ్రెసేతర ప్రతిపక్షాల మధ్య సయోధ్య కుదర్చాలనే ఉద్దేశంతో ఆయన ఈ వ్యాఖ్యలు చేశారు.

ఖర్గే వ్యాఖ్యలను స్వాగతిస్తున్నామని సమావేశంలో పాల్గొన్న పార్టీ నేత ఒకరు తెలిపారు. అతిపెద్ద ప్రతిపక్ష పార్టీ అయిన కాంగ్రెస్ ఉదారంగా వ్యవహరించాల్సిన అవసరం ఉందన్నారు. అందరినీ కలుపుకుపోవాలన్నారు. ఖర్గే ప్రసంగం ఈ భేటీ పరిస్థితిని తెలియజేస్తోందని వామపక్ష నేత ఒకరు అన్నారు. ప్రధాని పదవికి ఎవరిని నిలుపుతారనే ప్రశ్న కూటమిని నాశనం చేసే అవకాశం ఉన్న తరుణంలో ఖర్గే సకాలంలో వివరణ ఇచ్చారని ఖర్గే అన్నారు.

ఖర్గే వ్యాఖ్యలపై టీఎంసీ ఎంపీ శతాబ్ది రాయ్ స్పందిస్తూ.. ప్రధానమంత్రి పదవిపై కాంగ్రెస్‌కు ఆసక్తి లేకుంటే మమతా బెనర్జీ ఆ పదవిని చేపట్టేందుకే తాము ఇష్టపడతామని అన్నారు. పశ్చిమ బెంగాల్‌లోని బీర్‌భూమ్‌లో మంగళవారం విలేకరులతో మాట్లాడుతూ శతాబ్ది రాయ్ ఈ వ్యాఖ్యలు చేశారు.

టిఎంసి ఎంపి శాంతను సేన్ ఏప్రిల్‌లో విలేకరులు అడిగిన ప్రశ్నకు సమాధానమిస్తూ మమతా బెనర్జీ కంటే నమ్మదగినవారు ఎవరు అని ప్రశ్నించారు. 2024 లోక్‌సభ ఎన్నికల్లో అందరూ మమతా బెనర్జీకి మద్దతివ్వాలన్నారు. కనీసం తనకంటే అనుభవం ఉన్న నాయకుడిని చూపించాలని కోరారు. నాలుగుసార్లు కేంద్రమంత్రిగా, ఏడుసార్లు ఎంపీగా, మూడుసార్లు ప్రజల చేత ఎన్నికైన ముఖ్యమంత్రిగా పనిచేసిన అనుభవం మమతకు ఉందన్నారు. ఇంతకంటే మంచి ట్రాక్ రికార్డ్ ఉన్న వ్యక్తిని చూపించు’’ అని అడిగాడు. విపక్షాలు ఐక్యంగా ఉండాలని టిఎంసి కోరుకుంటోందని, అయితే కాంగ్రెస్‌ను ప్రధానోపాధ్యాయుడిగా అంగీకరించేందుకు సిద్ధంగా లేరని అన్నారు.

ఏప్రిల్‌లో బీహార్ ముఖ్యమంత్రి, జేడీయూ అధినేత నితీశ్‌ కుమార్‌ను ప్రధానమంత్రి రేసులో నిలుపుతారని పార్టీ ఉత్తరప్రదేశ్ శాఖ కన్వీనర్ సత్యేంద్ర పాల్ తెలిపారు.

ఇది కూడా చదవండి:

కోవిడ్ ఔట్‌బ్రీట్: కోవిడ్-19 వైరస్ ప్రారంభంపై అనుమానాలు.. వుహాన్ ఇన్‌స్టిట్యూట్‌కు అమెరికా నిధులను నిలిపివేసింది..

ఉగ్రదాడి పథకం: బెంగళూరులో భారీ ఉగ్రదాడుల కుట్ర భగ్నం

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-19T14:29:35+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *