పార్లమెంట్ వర్షాకాల సమావేశాలు: పార్లమెంట్ ఉభయ సభలు రేపటికి వాయిదా పడ్డాయి

న్యూఢిల్లీ : పార్లమెంట్ వర్షాకాల సమావేశాల తొలిరోజైన గురువారం మణిపూర్ హింసాకాండ, అమానవీయ ఘటనలకు నిరసనగా ఉభయ సభలు దద్దరిల్లాయి. ఇద్దరు మహిళలను నగ్నంగా ఊరేగిస్తున్న వీడియో సోషల్ మీడియాలో వైరల్ కావడంతో ప్రతిపక్షాలు ప్రభుత్వంపై ఆగ్రహం వ్యక్తం చేశాయి. మహిళల గౌరవానికి భంగం కలిగించిన ఈ ఘటన దేశానికే సిగ్గుచేటని, దోషులను వదిలిపెట్టబోమని ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ స్పష్టం చేశారు. ఈ ఘటనపై సుప్రీంకోర్టు కూడా ప్రభుత్వాన్ని హెచ్చరించింది. రాజ్యాంగాన్ని నిర్వీర్యం చేసే ఈ ఘటనపై వెంటనే చర్యలు తీసుకోకుంటే చర్యలు తీసుకుంటామని భారత ప్రధాన న్యాయమూర్తి జస్టిస్‌ డీవై చంద్రచూడ్‌ హెచ్చరించారు.

లోక్‌సభ సమావేశాలు ప్రారంభమైన తర్వాత ఆమ్ ఆద్మీ పార్టీకి చెందిన సుశీల్ కుమార్ రింకూ ఎంపీగా ప్రమాణ స్వీకారం చేశారు. ఇటీవల మృతి చెందిన సభ్యులకు నివాళులర్పించిన అనంతరం లోక్ సభ మధ్యాహ్నం 2 గంటల వరకు వాయిదా పడింది. మణిపూర్‌ పరిస్థితిపై చర్చకు డిమాండ్‌ చేస్తూ ప్రతిపక్షాలు నినాదాలు చేశాయి. బీజేపీ నేత ప్రహ్లాద్ జోషి మాట్లాడుతూ.. సభా కార్యక్రమాలను శాంతియుతంగా నిర్వహించేందుకు ప్రతిపక్ష పార్టీలకు అవకాశం ఇవ్వాలని కోరారు. సభ తిరిగి ప్రారంభమైన తర్వాత కూడా మణిపూర్ అంశంపై చర్చించాలని విపక్షాలు నినాదాలు చేశాయి. దీంతో సభ శుక్రవారానికి వాయిదా పడింది.

జూన్‌లో మరణించిన సిట్టింగ్ ఎంపీ హరిద్వార్ దూబేకి రాజ్యసభ నివాళులర్పించింది. అనంతరం సభ మధ్యాహ్నం 12 గంటలకు వాయిదా పడింది. గురువారం మధ్యాహ్నం 2 గంటలకు సభ తిరిగి ప్రారంభమైన తర్వాత విపక్ష సభ్యులు లేచి నిలబడి సభా కార్యక్రమాలన్నింటినీ నిలిపివేసి మణిపూర్ హింసాత్మక ఘటనపై చర్చకు పట్టుబట్టారు. ప్రధాని మోదీ సభకు రావాలని డిమాండ్ చేశారు. దీంతో సభ శుక్రవారానికి వాయిదా పడింది.

దేశానికే అవమానం: మోదీ

పార్లమెంట్ సమావేశాల ప్రారంభానికి ముందు గురువారం ఉదయం పార్లమెంట్‌లో మీడియాతో మాట్లాడిన మోదీ.. మణిపూర్‌లో ఇద్దరు మహిళలను వివస్త్రను చేసి ఊరేగించిన అమానవీయ ఘటన తనను తీవ్ర దిగ్భ్రాంతికి గురి చేసిందని అన్నారు. ప్రజాస్వామ్య దేవాలయమైన పార్లమెంట్‌కు రాకముందు తన హృదయం బాధతో, కోపంతో నిండిపోయిందన్నారు. ఏ నాగరికతకైనా ఈ ఘటన సిగ్గుచేటని స్పష్టం చేసింది. ఇది దేశానికే అవమానం. నేరాలు, ముఖ్యంగా మహిళలపై జరిగే నేరాలపై కఠిన చర్యలు తీసుకునేలా చట్టాలను పటిష్టం చేయాలని అన్ని రాష్ట్రాల ముఖ్యమంత్రులను కోరారు. ఇలాంటి ఘటనలు రాజస్థాన్‌, ఛత్తీస్‌గఢ్‌, మణిపూర్‌లో జరిగినా దేశంలో ఎక్కడ ఉన్నా నిందితులు శిక్షల నుంచి తప్పించుకోకూడదు. నిందితులను వదిలిపెట్టబోమని దేశ ప్రజలకు హామీ ఇచ్చారు. మణిపూర్ చిన్నారులకు జరిగిన అన్యాయానికి కారణమైన వారిని క్షమించేది లేదని స్పష్టం చేశారు.

రాజ్యసభ ఉపాధ్యక్షుల ప్యానెల్‌లో సగం మంది మహిళలే

రాజ్యసభ ఉపాధ్యక్షుల ప్యానెల్‌ను ఉపరాష్ట్రపతి మరియు రాజ్యసభ ఛైర్మన్ జగదీప్ ధంకర్ ప్రకటించారు. ఈ జాబితాలో 50 శాతం మంది మహిళలు ఉన్నారు. ఎనిమిది మంది ఉపాధ్యక్షుల్లో నలుగురు మహిళలు. బీజేపీ ఎంపీలు పీటీ ఉష, ఎస్ ఫాంగ్నోన్ కొన్యాక్, ఎన్సీపీ ఎంపీ ఫౌజియా ఖాన్, బీజేడీ ఎంపీ సులతాదేవిలకు ఈ పదవులు దక్కాయి.

నవనీత్ రానాకు కోపం వచ్చింది

మణిపూర్ ఘటనను స్వతంత్ర ఎంపీ నవనీత్ రాణా ఖండించారు. మహిళలను అగౌరవపరిచే వారిని కఠినంగా శిక్షించాలని డిమాండ్ చేశారు. దోషులను కఠినంగా శిక్షించాలని దేశంలోని మహిళలు, పార్లమెంటు మహిళలు ప్రధాని మోదీని కోరుతున్నారని అన్నారు.

ముఖ్యమంత్రి రాజీనామా చేయాలని ఒవైసీ డిమాండ్ చేశారు

మణిపూర్ ముఖ్యమంత్రి ఎన్ బీరెన్ సింగ్ రాజీనామా చేయాలని ఏఐఎంఐఎం అధినేత అసదుద్దీన్ ఒవైసీ డిమాండ్ చేశారు. ఇద్దరు మహిళలను వివస్త్రను చేసి ఊరేగించిన దారుణ ఘటనపై సీబీఐ విచారణ జరిపించాలని కోరారు.

మణిపూర్‌లో నెలకొన్న పరిస్థితులపై సభలో చర్చించాల్సిందిగా తమ పార్టీ అగ్రనేత సోనియా గాంధీ ప్రధాని నరేంద్ర మోదీని కోరారని కాంగ్రెస్‌ నేత అధిర్‌ రంజన్‌ చౌదరి తెలిపారు. ఆమె ఆరోగ్యంపై మోదీ ఆరా తీయగా.. ఆయన ముందు ఈ డిమాండ్ చేశారన్నారు.

పార్లమెంట్ సమావేశాల ప్రారంభం రోజున నేతలు పరస్పరం ప్రసంగించడం ఆనవాయితీ. అందుకు అనుగుణంగా పలువురు నేతలను ఉద్దేశించి మోదీ వారి యోగక్షేమాలు అడిగి తెలుసుకున్నారు. అదేవిధంగా సోనియా గాంధీ వద్దకు వెళ్లి ఆమె ఆరోగ్యం గురించి అడిగి తెలుసుకున్నారు. ఆమె ఆరోగ్యం బాగానే ఉందని బదులిచ్చారు.

మణిపూర్ పరిస్థితి

మణిపూర్‌లో మాయిట్స్ మరియు కుకీల మధ్య ఘర్షణలు ప్రారంభమైన రోజు నుండి ఇంటర్నెట్ సేవలు నిలిపివేయబడ్డాయి. ఇద్దరు కుకీ మహిళలను కొందరు వ్యక్తులు నగ్నంగా ఊరేగించిన వీడియో బుధవారం బయటకు రావడంతో అన్ని రాజకీయ పార్టీలు ఆగ్రహం వ్యక్తం చేస్తున్నాయి. మణిపూర్‌లో పరిస్థితిపై చర్చించాలని విపక్షాలు పట్టుబడుతున్నాయి. మణిపూర్‌లో నెలకొన్న పరిస్థితులపై ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ మాట్లాడకపోతే పార్లమెంట్‌లో అంతరాయాలకు తానే బాధ్యత వహించాల్సి ఉంటుందని టీఎంసీ ఎంపీ డెరెక్ ఓబ్రెయిన్ విడుదల చేసిన వీడియో సందేశంలో పేర్కొన్నారు. మన్ కీ బాత్ ఒక్కటే చాలు, మణిపూర్ గురించి మాట్లాడాల్సిన సమయం ఆసన్నమైందన్నారు. మణిపూర్ అంశాన్ని పార్లమెంటులో లేవనెత్తుతామని కాంగ్రెస్ అధ్యక్షుడు మల్లికార్జున ఖర్గే చేసిన ట్వీట్‌లో తెలిపారు. ఇప్పటికే వారు వాయిదా తీర్మానం ఇచ్చారు. మణిపూర్ అల్లర్లపై ప్రధాని మోదీ మౌనంగా ఉన్నారు. మోడీకి ఎన్డీయే సమావేశం ఏర్పాటు చేయడానికి సమయం ఉంది కానీ మణిపూర్ వెళ్లడానికి సమయం లేదా? అతను అడిగాడు. బీజేపీ ప్రజాస్వామ్యాన్ని మోబోక్రసీగా మార్చింది. మణిపూర్‌లో మానవత్వం చచ్చిపోయింది. ‘నరేంద్ర మోదీ, మీ మౌనాన్ని భారతదేశం ఎప్పటికీ క్షమించదు’ అని హెచ్చరించారు.

మరణశిక్ష అంశాన్ని పరిశీలిస్తాం: మణిపూర్ సీఎం

మణిపూర్ ముఖ్యమంత్రి ఎన్ బీరెన్ సింగ్ ఇచ్చిన ట్వీట్‌లో, సమాజంలో ఇలాంటి అమానవీయ చర్యలకు తావు లేదని అన్నారు. ఇద్దరు కుకీ మహిళలను నగ్నంగా ఊరేగించిన ఘటనలో ప్రధాన నిందితుడిని అరెస్ట్ చేసినట్లు సమాచారం. సోషల్ మీడియా ద్వారా బయటికి వచ్చిన వీడియోలో మనసుకు హత్తుకునే దృశ్యాలు కనిపించాయని చెప్పారు. అత్యంత అమానుషమైన, అమానవీయ చర్యలకు గురైన మహిళలకు సంఘీభావం తెలిపారు. ఈ వీడియో బయటకు వచ్చిన వెంటనే, మణిపూర్ పోలీసులు తక్షణ చర్యలు ప్రారంభించారు మరియు గురువారం ఉదయం ప్రధాన నిందితుడిని అరెస్టు చేశారు. ఈ ఘటనపై సమగ్ర విచారణ జరుపుతున్నామని, బాధ్యులందరిపై కఠిన చర్యలు తీసుకుంటామని చెప్పారు. దోషులకు మరణశిక్ష విధించే అంశాన్ని కూడా వారు పరిశీలిస్తారు.

ఇది కూడా చదవండి:

మణిపూర్ : మణిపూర్‌లో అంతర్యుద్ధం.. భారత్‌ను బీజేపీ ఏ స్థాయికి దిగజార్చింది?.. టీఎంసీ

మణిపూర్: మణిపూర్ మహిళల నగ్న ఊరేగింపు.. కీలక పరిణామాలు జరుగుతున్నాయి..

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-20T15:09:26+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *