నమో భారత్: ‘నమో భారత్’

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-10-21T03:33:49+05:30 IST

‘నమో భారత్’ పట్టాలు ఎక్కింది. ఇది దేశం యొక్క మొట్టమొదటి ప్రాంతీయ సెమీ-హై స్పీడ్ సర్వీస్. అలాగే డ్రైవర్ నుంచి సిబ్బంది వరకు అందరూ మహిళలతోనే ఉన్నారు

నమో భారత్: 'నమో భారత్'

దేశీయ మొదటి ప్రాంతీయ సెమీ-హై స్పీడ్ రైలు

ఉత్తరప్రదేశ్‌లో నరేంద్ర మోదీ ప్రారంభించారు

డ్రైవర్‌ నుంచి సిబ్బంది వరకు అందరూ మహిళలే

న్యూఢిల్లీ, అక్టోబర్ 20: ‘నమో భారత్’ పట్టాలు ఎక్కింది. ఇది దేశం యొక్క మొట్టమొదటి ప్రాంతీయ సెమీ-హై స్పీడ్ సర్వీస్. అలాగే డ్రైవర్ నుంచి సిబ్బంది వరకు అందరూ మహిళలతో రైలు నడపడం దేశంలోనే తొలిసారి. ఇది మహిళా సాధికారతకు ప్రతీక’ అని ‘నమో భారత్‌’ను ప్రారంభించిన సందర్భంగా ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ అన్నారు. ఉత్తరప్రదేశ్‌లోని సాహిబాబాద్ రైల్వే స్టేషన్‌లో ఢిల్లీ-ఘజియాబాద్-మీరట్ రీజినల్ రాపిడ్ ట్రాన్స్‌పోర్ట్ సర్వీస్ కారిడార్ (ఆర్‌ఆర్‌టిఎస్)ను ఆయన ప్రారంభించారు. అనంతరం ర్యాపిడ్ ఎక్స్ రైలు (నమో భారత్)ను ప్రారంభించి అందులో ప్రయాణించారు. గంటకు 180 కి.మీ వేగంతో ‘నమో భారత్’ ఈ కారిడార్‌లో ప్రయాణికులను వారి గమ్యస్థానాలకు చేరుస్తుంది. అయితే, ప్రారంభంలో ఇది సాహిబాబాద్ నుండి దుహై వరకు 17 కిలోమీటర్ల దూరంలో సేవలను అందిస్తుంది. సాహిబాబాద్‌లో ఈ సర్వీస్‌ను ప్రారంభించిన అనంతరం అక్కడ ఏర్పాటు చేసిన కార్యక్రమంలో ప్రధాని మోదీ ప్రసంగించారు. దేశంలోనే ఇదో చారిత్రక ఘట్టమని పేర్కొన్నారు. కారిడార్ పనులు ప్రారంభించేటప్పుడు నాలుగేళ్ల క్రితం నా మాటలు గుర్తుకు తెచ్చుకోండి. ఎక్కడ శంకుస్థాపనలు చేసినా ప్రారంభోత్సవాలు కూడా చేస్తాం’ అని చెప్పాను. అప్పుడు మేము కారిడార్ సిద్ధం చేసాము. ఇక్కడి నుంచి అలెర్టాకు చెందిన ఆధునిక సేవ ‘నమో భారత్’ తన సేవలను ప్రారంభించింది. రైల్వేతో తనకున్న చిన్ననాటి అనుబంధాన్ని గుర్తు చేసుకున్నారు. బాల్యాన్ని రైల్వే స్టేషన్లలో గడిపిన ఆయన కొత్త తరహా రైల్వే సర్వీసులను చూసి అందులో ప్రయాణించడం అనిర్వచనీయమైన అనుభూతిగా భావించి ఉద్వేగానికి లోనయ్యారు. నవరాత్రి రోజుల్లో కొత్త పనులు ప్రారంభించడం ఆనవాయితీ అని, ‘నమో భారత్’ మాతా కాత్యాయని ఆశీస్సులు పొందిందన్నారు.

దేశీ అంతరిక్ష నౌకలో చంద్రుడిపైకి వెళ్తాం: మోదీ

స్వదేశీ పరిజ్ఞానంతో తయారు చేసిన వ్యోమనౌకలో భారత్ చంద్రుడిపై దిగే రోజు ఎంతో దూరంలో లేదని మోదీ అన్నారు. అందుకు అనుగుణంగా అంతరిక్ష రంగాన్ని అభివృద్ధి చేస్తున్నారు. 2040కి సంబంధించి రోడ్‌మ్యాప్‌ను సిద్ధం చేశామని.. ఉత్తరప్రదేశ్‌లోని సాహిబాబాద్‌లో జరిగిన ఓ కార్యక్రమంలో ఆయన పాల్గొన్నారు. భారత వ్యోమగాములను అంతరిక్షంలోకి పంపే ‘గగన్యాన్’ ప్రాజెక్ట్ పురోగతిలో ఉందని, సమీప భవిష్యత్తులో భారత్ కూడా అంతరిక్ష కేంద్రాన్ని ఏర్పాటు చేస్తుందని మోదీ విశ్వాసం వ్యక్తం చేశారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-21T03:33:49+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *