మణిపూర్: మణిపూర్ యువతపై మద్యం ప్రభావం: ‘ఉక్కు మహిళ’ ఇరోమ్ షర్మిల

న్యూఢిల్లీ : మణిపూర్‌లో మే 3 నుంచి జరుగుతున్న హింసాకాండపై ‘ఉక్కు మహిళ’ ఇరోమ్ షర్మిల తీవ్ర సంతాపం వ్యక్తం చేశారు. ఈ పరిస్థితిని చక్కదిద్దాలని ప్రధాని నరేంద్ర మోదీకి విజ్ఞప్తి చేశారు. స్థానిక పరిస్థితుల గురించి మాట్లాడుతూ.. మద్యం యువతపై విపరీతమైన ప్రభావం చూపుతోందని, ఇది గృహహింసతో ముడిపడి ఉందన్నారు.

ఓ న్యూస్ ఛానెల్‌తో మాట్లాడిన ఇరోమ్ షర్మిల.. యువతపై స్థానిక మద్యం ప్రభావం విపరీతంగా ఉందని అన్నారు. మద్యం మత్తులో స్త్రీల పట్ల పురుషులు హింసాత్మకంగా ప్రవర్తించడం మరో సమస్య. మే 3 నుంచి హింసాత్మక ఘటనలతో అల్లాడుతున్న మణిపూర్‌లో పరిస్థితిని చక్కదిద్దాలని ప్రధాని మోదీని కోరారు. ఘర్షణలు, లైంగిక వేధింపులను నివారించేందుకు సరైన వైఖరిని ప్రదర్శించాలని కోరారు. రాష్ట్రంలోని ఎమ్మెల్యేలతో మోదీ మాట్లాడి సమస్యలను పరిష్కరించాలన్నారు. రాష్ట్రంలోని ప్రజాప్రతినిధులు కూడా బాధ్యతగా తీసుకుని శాంతిభద్రతలకు కృషి చేయాలని అన్నారు.

మిలిటెంట్లు జీతాల్లో కొంత దోచుకుంటున్నారు

మణిపూర్‌కు సమాఖ్య రాష్ట్ర హోదాపై పట్టుబట్టి, మైతేయి, కుకీ వర్గాల మధ్య ఘర్షణలు అదుపు చేయలేని స్థాయికి చేరుకున్నాయని అన్నారు. ఉద్యోగులకు నెలనెలా జీతాలు సక్రమంగా అందడం లేదని, మరోవైపు ఉద్యోగుల జీతాల్లో కొంత శాతం మిలిటెంట్లు తీసుకుంటున్నారని అన్నారు. ప్రజల మనసులు ప్రశాంతంగా లేవు.

పొరుగు రాష్ట్రాల జోక్యం లేదు

మణిపూర్ పరిస్థితిలో పొరుగు రాష్ట్రాలు అనవసరంగా జోక్యం చేసుకోవద్దని, పరిస్థితిని సాధారణ స్థితికి తీసుకురావడంలో భాగస్వాములు కావాలి. మణిపూర్ పరిస్థితిని కేంద్ర ప్రభుత్వం ఉద్దేశపూర్వకంగా విస్మరించిందని ఆయన అభిప్రాయపడ్డారు. కేంద్రం సకాలంలో, తగిన విధంగా స్పందించాలి.

మానవ హక్కుల కార్యకర్త

ఇరోమ్ షర్మిల మణిపూర్‌కు చెందిన మానవ హక్కుల కార్యకర్త. ఆమె 16 ఏళ్ల పాటు నిరాహార దీక్ష చేసింది. హింస మరియు అణచివేతకు వ్యతిరేకంగా ఆమె ఈ ఉద్యమాన్ని నిర్వహించింది. ఇప్పుడు సొంత రాష్ట్రం అష్టకష్టాలు పడడాన్ని ఆమె జీర్ణించుకోలేకపోతున్నారు. ఇద్దరు మహిళలపై సామూహిక అత్యాచారం చేసి నగ్నంగా ఊరేగించిన ఘటనపై ఆమె తీవ్ర విచారం వ్యక్తం చేశారు. తన గుండె పగిలిపోయిందని చెప్పాడు. ఇలాంటి క్రూరత్వాన్ని క్షమించరాదని అన్నారు. పాతుకుపోయిన సమస్యలను పరిష్కరించాల్సిన సమయం ఆసన్నమైందన్నారు.

ఈ గొడవలు ఎందుకు?

మే 3న మణిపూర్ హైకోర్టు మెయిటీ తెగకు షెడ్యూల్డ్ తెగ హోదా కల్పించడాన్ని పరిశీలించాలని ప్రభుత్వాన్ని ఆదేశించడంతో నిరసనలు ప్రారంభమయ్యాయి. కుకీ, మైతీ తెగల మధ్య హింసాత్మక ఘర్షణలు జరుగుతున్నాయి. ఈ ఘర్షణల్లో దాదాపు 160 మంది ప్రాణాలు కోల్పోగా, పలువురు గాయపడ్డారు.

ఇది కూడా చదవండి:

ఇర్షాల్‌వాడి భూకుంభకోణం: పెద్ద మనసున్న సీఎం

గవర్నర్: గవర్నర్ ఆసక్తికర వ్యాఖ్యలు.. వారిని బద్ధ శత్రువులుగా భావిస్తున్నా..

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-23T09:42:48+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *