చదువు: చదువు మూడు.. హోంవర్క్ చెడ్డది! ప్రయివేటు పాఠశాలలు కొత్త ట్రెండ్!

తల్లిదండ్రులకు అదనపు భారం.. ఒత్తిడి

ప్రైవేట్ పాఠశాలల యాజమాన్యాల తీరుపై పలు అభిప్రాయాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి

విద్యార్థుల్లో మానసిక ఆందోళన

ఫీజులు లేవు, చదువు లేదు, హోంవర్క్ లేదు… అనేది నేటి ప్రయివేటు పాఠశాలల ఫిలాసఫీగా మారింది. ఎంత ఎక్కువ ఫీజులు వసూలు చేసి, ఎంత హోంవర్క్ ఇస్తే పాఠశాల అంత బాగుంటుందనే సిద్ధాంతం నేటికీ కొనసాగుతోంది. దీంతో విద్యార్థులపై భారం పడుతోంది. విద్యా విధానంలో మార్పు పేరుతో మితిమీరిన హోంవర్క్ నేడు విద్యార్థుల పాలిట శాపంగా మారింది. ఈ హోంవర్క్ వల్ల విద్యార్థులు మానసికంగా కుంగిపోతున్నారు.

హైదరాబాద్ , నార్సింగ్ , ఆగస్టు 1 (ఆంధ్రజ్యోతి): క్లాస్‌రూమ్‌లో ఇచ్చిన హోంవర్క్‌లో 20% ఆ రోజు హోమ్‌వర్క్‌లో 80% అని చాలా ప్రైవేట్ పాఠశాలలు చెబుతున్నాయి. విద్యార్థి ఉదయం లేచి పాఠశాలకు వెళ్లగానే ఆ ఇంటి పని మీద పడిపోతాడు. రాత్రి 10 గంటల తర్వాత కూడా కొందరు విద్యార్థులు హోంవర్క్‌లో మునిగితేలుతున్నారు. తల్లి విద్యావంతురాలు మరియు గృహిణి అయితే, ఆమె విద్యార్థికి హోంవర్క్‌లో సహాయం చేస్తుంది. లేకుంటే విద్యార్థి ట్యూషన్ల కోసం పరుగులు తీస్తున్నాడు. అసలు విద్యార్థికి 40 శాతం చదువులు, 20 శాతం హోంవర్క్, మరో 40 శాతం ఆటలు, పాటలు ఉండాలనేది విద్యా సూత్రం. కానీ ఇక్కడ 80 శాతం హోంవర్క్ అక్కడే కూర్చుంది.

వీక్లీ ప్రాజెక్ట్ వర్క్

నేడు వారానికి ఒక ప్రాజెక్ట్ వర్క్ ఫ్యాషన్ అయిపోయింది. ఇదొక కొత్త తరహా హోంవర్క్. 1వ తరగతి నుంచి 10వ తరగతి విద్యార్థులకు కూడా ఇదే సమస్య.. ఒక వారం వంట ఛార్టులు, మరుసటి వారం పనికిరాని సీడీలతో ఏదో ఒక ఇంటి తయారీ. తదుపరి వారంలో, కళాశాల ఎలా ఉంటుందనే దాని గురించి ఒక ప్రాజెక్ట్‌ను రూపొందించడం కళాశాల థీమ్. ఇది ప్రతి వారం ప్రాజెక్ట్. ప్రాథమిక పాఠశాల విద్యార్థులకు కళాశాల గురించి ఏమి తెలుసు? మరికొన్ని కాలేజీల్లో ఫలానా ఆర్టిస్ట్‌కి సంబంధించిన రకరకాల చిత్రాలను, పెయింటింగ్స్‌ని కట్‌ చేసి అతికించి ఆ పెయింటింగ్‌కు రాసేవారు. మరి విద్యార్థులకు ఆ సామర్థ్యం ఉందో లేదో స్వయంగా చెప్పాలి. ఇవన్నీ విద్యార్థులు చేయలేవు. కాబట్టి ఆ పని అంతా తల్లిదండ్రుల మీద పడుతుంది. కొన్ని పాఠశాలలు ఈ ప్రాజెక్ట్‌లను నేరుగా చెబుతాయి, మరికొన్ని శనివారం ఇమెయిల్‌ల ద్వారా పంపుతాయి. ఈమెయిల్స్ లేని తల్లిదండ్రులకు కష్టాలు….!

healf.jpg

అడగడానికి క్షమించండి..

ఈ ఓవర్‌లోడ్ విద్యార్థికి ఇంత భారీ హోంవర్క్ అవసరమా అని తల్లిదండ్రులు అడిగితే, ఆ తల్లిదండ్రులు ఆ పాఠశాలకు మరియు ఆ ఉపాధ్యాయుడికి శత్రువులు. చాలా మంది తల్లిదండ్రులు నోరు మూసుకుంటున్నారు. ఇక్కడ విద్యార్థి భవిష్యత్తు దెబ్బతింటుందనే భయం వారిని మౌనంగా ఉంచుతుంది. ఇటీవల, ఒక CBSE పాఠశాల ఉపాధ్యాయుడు తన తల్లిదండ్రులు తనకు సరిగ్గా బోధించనందుకు అతనిని వ్రాస్తున్నారని చెప్పగా, ‘మీ అబ్బాయి తరగతి గదిలో శ్రద్ధ చూపడం లేదు. అతను అక్కడ మరియు ఇక్కడ చూస్తున్నాడు. “ఎలా చెప్తావ్?” ఆమె అడిగింది. ‘మీకు ఆసక్తి లేకపోతే విద్యార్థి అక్కడా ఇక్కడా చూస్తాడు. ఆసక్తిగా ఎందుకు చెప్పడం లేదని విద్యార్థిని తల్లిదండ్రులు ప్రశ్నించగా.. ఇక నుంచి ఆసక్తిగా చెబుతానని చెప్పింది. మరుసటి రోజు నుండి, విద్యార్థిని ఇతర విద్యార్థులకు దూరంగా ప్రత్యేక కుర్చీలో కూర్చోబెట్టారు. తిగిరి గట్టిగా అడిగితే టీచర్ మళ్లీ మామూలుగా కూర్చున్నావా?’’ అని తల్లిదండ్రులు ఆవేదన వ్యక్తం చేశారు. అని ప్రశ్నిస్తే విద్యార్థులను మానసికంగా వేధించడమే కాకుండా యాజమాన్యాలు, ఉపాధ్యాయులు ప్రవర్తన మార్చుకోకుండా హోం వర్క్ పేరుతో చేస్తున్నారు. ఇది ఒక ఉదాహరణ మాత్రమే మరియు ఇలాంటి సంఘటనలు చాలా ఉన్నాయి. ఏ తరగతి విద్యార్థికి రోజూ ఎంత హోం వర్క్ ఇవ్వాలి, ఎంత చేయగలరు, ఆ పాఠశాలకు ఆ సామర్థ్యం ఉందా లేదా అనే లెక్కలు, పద్ధతి, నిబంధనలు ఏ పాఠశాలకు లేకపోవడం విచారకరం. దీంతో ఒకటో తరగతి నుంచి పదో తరగతి విద్యార్థులు ఈ హోంవర్క్ భారాన్ని మోస్తున్నారు…

హోంవర్క్ కోసమే.. ట్యూషన్ల కోసం

నేడు చాలా మంది విద్యార్థులు సాయంత్రం ట్యూషన్లకు వెళుతున్నారు. ఈ హోంవర్క్ ట్యూషన్ల డిమాండ్ వెనుక సూత్రం. ఈ హోంవర్క్‌లకు భయపడి చాలా మంది ట్యూషన్లలో చేరుతున్నారు. ఆ ట్యూషన్ లో ఏం చెప్పినా పర్వాలేదు, నా ఫ్రెండ్ తో హోం వర్క్ చేస్తే చాలు అన్నట్లుగా చేరి వేలకు వేలు ట్యూషన్లు కడుతున్నారు. ఇది మరో రకమైన భారం.

విద్యార్థులపై ఒత్తిడి ఉండకూడదు

కేంద్ర పాఠశాలలు బయటి పాఠశాలల కంటే భిన్నంగా విద్యార్థులకు బోధిస్తాయి. విద్యార్థులకు హోంవర్క్‌కు రెండు రోజులు మాత్రమే సమయం ఉంది. మిగిలిన రోజుల్లో మేము విద్య మరియు సాంస్కృతిక మరియు క్రీడా రంగాల వంటి ఇతర రంగాల వైపు పని చేస్తున్నాము. 20 శాతం మంది విద్యార్థులకు మాత్రమే హోంవర్క్ ఉంది. మిగిలిన 80 శాతం పాఠశాలల్లో విద్యార్థులకు శిక్షణ ఇస్తున్నాం. విద్యార్థులపై ఒత్తిడి ఉండకూడదనేది మా అభిప్రాయం.

– డి.బాలాత్రిపురేశ్వరి, గృహిణి, నర్సింగ్

మానసికంగా పిల్లలు..

ఏ పాఠశాల అయినా హోంవర్క్ తగ్గించాలి. ఇంత హోంవర్క్ ఇవ్వడం వల్ల పిల్లలు మానసికంగా ఎదగలేకపోతున్నారు. చాలా ఇబ్బంది పడుతున్నారు. సరిగ్గా తినలేకపోతున్నారు. విద్యా వ్యవస్థ చాలా దారుణంగా మారింది. మేధావులు, విద్యావేత్తలు మరియు ప్రభుత్వ పెద్దలు ఈ హోంవర్క్ విధానం గురించి ఆలోచించాలి. శిశు సంక్షేమ బోర్డు కూడా ఈ విషయంపై చర్చించాలి. తల్లిదండ్రులు ఫిర్యాదు చేస్తే యాజమాన్యం, ప్రధానోపాధ్యాయులు వారిపై కక్ష సాధించకుండా సమస్యను పరిష్కరించేందుకు ప్రయత్నించాలన్నారు.

– బుర్రా శివజ్యోతి, మహిళా మండలి ప్రతినిధి, బండ్లగూడ

నిద్రలో కలవరపడింది

మమ్మీ హోమ్ వర్క్ చేయలేదు.. ఆ సబ్జెక్ట్ అలాగే ఉండిపోయింది. టీచర్ తిట్టాడు. అందరి ముందూ దూషిస్తూ పిల్లలను నిద్రకు భంగం చేస్తుంది. ఈ హోంవర్క్ రాక్షసుడు చాలా భయానకంగా ఉన్నాడనే ఫిర్యాదులు ఇటీవల మనం చాలా వింటున్నాము. ఇతర తల్లిదండ్రులు ఈ సమస్యలను చర్చిస్తున్నారు. ఇలాంటి హోంవర్క్‌ని మనం ఎప్పుడూ చూడలేదు. హోంవర్క్ పేరుతో పిల్లలను వేధిస్తున్నారు. పిల్లలందరూ భారంగా ఉన్నారు. టీచర్లు కూడా పిల్లలతో తమ పనులు చేయించుకుంటున్నారు. చదువు తక్కువ చేసి హోంవర్క్ చేస్తూ ఫీజులు పెంచుతున్నారు. అది బాధిస్తుంది.

– పొన్న సంధ్య, గృహిణి, మంచిరేవుల

మీకు ఇష్టమైన పఠనానికి పేరు పెట్టండి

తల్లిదండ్రులు తమ పిల్లలపై ఆశలు పెట్టుకుని తీవ్ర ఒత్తిడికి గురిచేస్తున్నారు. పై చదువులకు పునాది అంటూ పిల్లలపై ఒత్తిడి పెంచి మానసికంగా కుంగిపోతున్నారు. ఇప్పటికైనా తమ పిల్లలు చదువులో ఏ మార్గాన్ని ఎంచుకుంటున్నారో తెలుసుకుని వారికి నచ్చిన విద్యను అందించాల్సిన బాధ్యత తల్లిదండ్రులపై ఉంది. భారమైన చదువులు, ఒత్తిడి తట్టుకోలేక తల్లిదండ్రుల కోరికలు తీర్చలేక ఆత్మహత్యలకు పాల్పడుతున్న సంఘటనలు ఉన్నాయి. పిల్లలపై ఆశలు పెంచుకుని విదేశాలకు పంపించి డాలర్లు సంపాదించాలని భావించే తల్లిదండ్రులు మనసు మార్చుకోవాలి. విద్యార్థి ఫలితాలే కాకుండా అన్ని రంగాల్లో రాణించి బాగా చదువుకోవాలి.

– డాక్టర్ వసంతరావు చౌహాన్, కౌన్సిలర్, మణికొండ

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-02T13:00:10+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *