పుచ్చకాయ సాగు: పసుపు రకం పుచ్చకాయ సాగు చేసి లాభాలు గడిస్తున్న తిరుపతి జిల్లా రైతు

వినియోగదారుల అభిరుచికి తగ్గట్టుగా మీడియం సైజ్, స్మాల్ సైజ్ హైబ్రీడ్‌ల అభివృద్ధి జరుగుతోందని.. ఇది అనేక రంగుల్లో లభిస్తుందని, అన్ని కాలాల్లో పండించగలిగే రకాలు అందుబాటులో ఉన్నాయని తెలిపారు.

పుచ్చకాయ సాగు: పసుపు రకం పుచ్చకాయ సాగు చేసి లాభాలు గడిస్తున్న తిరుపతి జిల్లా రైతు

పుచ్చకాయ సాగు

పుచ్చకాయ సాగు : ఏటా సంప్రదాయ పంటలు సాగు చేసి నష్టపోతున్న రైతులు ప్రత్యామ్నాయ పంటలపై దృష్టి సారిస్తున్నారు. ముఖ్యంగా ఉద్యానవన పంటలను తక్కువ కాలంలో సాగు చేస్తారు. ఈ సీజన్‌లో తిరుపతి జిల్లాకు చెందిన ఓ రైతు పసుపు రకం పుచ్చ సాగు చేసి మంచి లాభాలు ఆర్జించేందుకు సిద్ధమవుతున్నాడు.

ఇంకా చదవండి: ఖరీఫ్ కంది : ఖరీఫ్ కంది కోసం స్వల్ప మరియు మధ్యకాలిక రకాల ఎంపిక

వాటర్ మిలన్ మరియు కస్తూరి మిలన్ తెలుగు రాష్ట్రాల్లో విస్తారంగా సాగు చేసే తీగ పంటలు. వీటి వినియోగం రోజురోజుకూ పెరుగుతుండడంతో తేలిక నేలలు, సాగుకు యోగ్యమైన నేలలు ఉన్న అన్ని ప్రాంతాల్లోనూ ఈ పంటలు ఎక్కువ విస్తీర్ణంలో సాగవుతున్నాయి. ఈ గింజల్లో 90 శాతం నీటితో పాటు ఖనిజ లవణాలు, కార్బోహైడ్రేట్లు, విటమిన్ ఎ, సి, కేలరీలు తక్కువగా ఉంటాయి.

ఇంకా చదవండి: ఎండ లేకపోయినా.. విటమిన్-డి తెచ్చుకుందాం

అంతే కాకుండా దాహార్తిని తీర్చే గుణం ఉండటంతో వేసవిలో దీని వినియోగం ఎక్కువగా ఉంటుంది. గతంలో 10 నుంచి 15 కిలోల బరువున్న పుచ్చ రకాలు ఉండేవి. అయితే వినియోగదారుల అభిరుచికి అనుగుణంగా మధ్యస్థ పరిమాణం, చిన్న సైజు పండ్ల హైబ్రిడ్‌లను అభివృద్ధి చేయడంతో కొందరు రైతులు గుమ్మడికాయలు అనేక రంగుల్లో అందుబాటులో ఉండడంతో పాటు అన్ని కాలాల్లోనూ సాగు చేసుకునేందుకు వీలుగా ఏడాది పొడవునా సాగు చేస్తూ మంచి ఫలితాలు పొందుతున్నారు.

ఇంకా చదవండి: డ్రాగన్ ఫ్రూట్ సాగు : డ్రాగన్ ఫ్రూట్ సాగుతో మంచి ఫలితాలు

ఈ సీజన్‌లో తిరుపతి జిల్లా కోట మండలం గూడలి గ్రామానికి చెందిన రైతు జనార్థన్‌రెడ్డి ఎకరంలో పలు రకాల పసుపు పంటను సాగు చేశాడు. మరికొద్ది రోజుల్లో పంట చేతికి వస్తుంది. ప్రస్తుతం మార్కెట్‌లో ఉన్న ధరను బట్టి చూస్తే ఎకరాకు 2 నుంచి 3 లక్షల వరకు నికర ఆదాయం వచ్చే అవకాశం ఉందని ఆశాభావం వ్యక్తం చేస్తున్నారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *