మరి హిందీ వ్యతిరేక ఉద్యమం వస్తుందా?

తాజాగా మరోసారి భారతదేశంలో “భాషా వివాదం” నెలకొంది. అమిత్ షా నేతృత్వంలో ప్రస్తుతం కొనసాగుతున్న అధికార భాషా పార్లమెంటరీ కమిటీ సమావేశాల్లో భాగంగా అమిత్ షా చేసిన వ్యాఖ్యలు దేశవ్యాప్తంగా సంచలనం సృష్టించగా, తమిళనాడు ముఖ్యమంత్రి స్టాలిన్ ఆ వ్యాఖ్యలను తీవ్రంగా ఖండించారు. వివరాల్లోకి వెళితే..

అమిత్ షా వ్యాఖ్యలేంటి? స్టాలిన్ స్పందన ఏమిటి?

భారతదేశంలో ఉపయోగించాల్సిన అధికారిక భాషను ఎంపిక చేయడానికి ఏర్పాటు చేసిన పార్లమెంటరీ కమిటీ సమావేశంలో అమిత్ షా ప్రసంగిస్తూ, కాలక్రమేణా భారతదేశం హిందీ వాడకాన్ని అంగీకరించవలసి ఉంటుందని, ఈ విషయంలో పురోగతి నెమ్మదిగా ఉన్నప్పటికీ, పురోగతి ఖచ్చితంగా ఉందని అన్నారు. అయితే భారతదేశంలోని ఇతర భాషలకు హిందీ పోటీ కాదని ఆయన వ్యాఖ్యానించారు.

అమిత్ షా వ్యాఖ్యలపై తమిళనాడు ముఖ్యమంత్రి స్టాలిన్ మండిపడ్డారు. తమపై హిందీని రుద్దే ప్రయత్నాలను తాము అంగీకరించబోమని, మేము మీ బానిసలం కాదని, తమిళనాడుతో పాటు కర్నాటక, పశ్చిమ బెంగాల్ వంటి రాష్ట్రాలు కూడా దీనిపై వ్యతిరేకతను గమనించాలని, ఈ పరిస్థితిని తిరిగి తీసుకురావద్దని స్టాలిన్ అన్నారు. 1965 హిందీ వ్యతిరేక ఉద్యమం.

భారతదేశ జాతీయ భాష ఏది? అధికార భాష ఏది?
చాలా మందికి జాతీయ భాష మరియు అధికార భాష మధ్య తేడా తెలియకపోవచ్చు. జాతీయ భాష అనేది ఒక దేశ చరిత్ర, వారసత్వం మరియు సంస్కృతి ఆధారంగా రాజ్యాంగం లేదా ప్రభుత్వం నిర్ణయించిన భాష. అధికారిక భాష అనేది ప్రభుత్వంలోని వివిధ శాఖలకు సంబంధించి అధికారికంగా కమ్యూనికేట్ చేయడానికి అనుమతించబడిన భాష. ఈ రెండూ ఒకేలా ఉండాల్సిన అవసరం లేదు. ఉదాహరణకు, సింగపూర్ యొక్క జాతీయ భాష మలయ్, కానీ అధికారిక భాషలు మాండరిన్, ఇంగ్లీష్ మరియు తమిళంతో పాటు మలేయ్. భారతదేశానికి సంబంధించినంతవరకు, ఒక జాతీయ భాష నిర్వచించబడలేదు కాని రాజ్యాంగం 22 భాషలను అధికారిక భాషలుగా గుర్తించింది. వాటిలో హిందీ ఒక్కటే. కానీ కాలక్రమేణా జాతీయ సమైక్యతను పెంపొందించడానికి హిందీని మాత్రమే అధికార భాషగా మార్చడానికి చేస్తున్న ప్రయత్నాలు ప్రస్తుత గొడవకు కారణం.

స్వాతంత్ర్యం రాకముందే జాతీయ భాషా వివాదం మొదలైంది:

బ్రిటీష్ పాలనలో భారతదేశంలో ఆంగ్లం మాత్రమే అధికారిక భాష. కానీ అప్పటి కాంగ్రెస్ పార్టీ తన కార్యక్రమాలను, చర్చలను బ్రిటిష్ ఇంగ్లీషులో కాకుండా హిందీలో నిర్వహించాలని నిర్ణయించుకుంది. 1918లో మహాత్మా గాంధీ దక్షిణ భారత హిందీ ప్రచార సభను కూడా ఏర్పాటు చేశారు. అయితే అప్పట్లో తమిళనాడుకు చెందిన రామస్వామి నాయక్‌ వంటి నేతలు వ్యతిరేకించారు. కానీ రాజగోపాలాచారి వంటి తమిళనాడు నాయకులు హిందీ భాషను సమర్థించడమే కాకుండా, 1937లో ఏర్పాటైన కాంగ్రెస్ ప్రభుత్వ హయాంలో మద్రాసు రెసిడెన్సీలో (అంటే ప్రస్తుత తమిళనాడు మరియు ఆంధ్రా మొదలైనవి) హిందీని సరిగ్గా బోధించమని ప్రోత్సహించారు. తమిళనాడులోని జస్టిస్ పార్టీ దీనిని తీవ్రంగా వ్యతిరేకించింది. 1939లో రెండో ప్రపంచయుద్ధం ప్రారంభమైన సమయంలో కాంగ్రెస్ ప్రభుత్వం పతనమైన తర్వాత ఈ జీవో కూడా నిలిచిపోయింది.

ఒక ఓటు: రాజ్యాంగాన్ని వ్రాసేటప్పుడు ఇది సమస్య:

స్వాతంత్య్రానంతరం, రాజ్యాంగ రూపకల్పన సమయంలోనూ ఇదే సమస్య మనల్ని వెంటాడింది. మన రాజ్యాంగ నిర్మాతలు కూడా ఈ విషయంలో ఏకగ్రీవ నిర్ణయం తీసుకోలేక ఓటింగ్ నిర్వహించారు. ఒక్క ఓటు తేడాతో హిందీని అధికార భాషగా నిర్ణయించారు. అయితే, ఆంగ్లం ఏర్పడినప్పటి నుంచి 15 ఏళ్లపాటు అంటే 1965 వరకు (ఆర్టికల్ 343) అధికారిక భాషగా కొనసాగాలని రాజ్యాంగం నిర్ణయించింది.

1965 హిందీ వ్యతిరేక ఉద్యమం ఏమిటి:

1950లో రాజ్యాంగం అమల్లోకి వచ్చిన తర్వాత 1959 నుంచే దక్షిణ భారతదేశంలో ఆందోళనలు మొదలయ్యాయి. 1965 నాటికి 15 సంవత్సరాలు పూర్తవుతాయి కాబట్టి, ఇంగ్లీషును ఆపివేసి, హిందీని మాత్రమే అధికార భాషగా నిర్ణయించినట్లయితే, విద్య ఉద్యోగాలు, భవిష్యత్తు మరియు ఉనికి పరంగా తాము చాలా నష్టపోతామని హిందీయేతర ప్రజలు ఆందోళన చెందారు. కానీ 1959లో అప్పటి ప్రధాని నెహ్రూ హిందీయేతర రాష్ట్రాల ప్రజలపై హిందీని రుద్దబోమని హామీ ఇచ్చారు. పైగా 1963లో అధికార భాషా చట్టం తీసుకొచ్చి 1965 తర్వాత కూడా ఇంగ్లీషును కొనసాగించేందుకు మార్గం సుగమం చేశారు. అయితే ఈ చట్టం తమకు అనుకూలమైనప్పటికీ 1965లో తమిళనాడులో హిందీ వ్యతిరేక ఉద్యమం తీవ్రరూపం దాల్చింది. చట్టంలోని కొన్ని సూక్ష్మ అంశాలలో స్పష్టత లేకపోవడం మరియు భవిష్యత్తులో ప్రభుత్వాలు భిన్నమైన నిర్ణయాన్ని తీసుకోవడానికి అనుమతించే అంశాలు చట్టంలో ఉండటం. అనేక ఆత్మహత్యలు మరియు హింసాత్మక చర్యలతో పరిస్థితి చేయి దాటిపోయినట్లు అనిపించింది, కాని హిందీయేతర రాష్ట్రాలు కోరుకునేంత వరకు ఆంగ్లం అధికారిక భాషగా ఉంటుందని అప్పటి ప్రధాని లాల్ బహదూర్ శాస్త్రి హామీ ఇవ్వడంతో ఉద్యమం ముగిసింది.

మరి ఇటీవల అమిత్ షా, స్టాలిన్ మధ్య మాటల యుద్ధానికి కారణమైన ఈ కమిటీ ఏంటి?

1963 అధికారిక భాషల చట్టం హిందీతో పాటు ఇతర భారతీయ భాషలను అధికారిక భాషలుగా గుర్తించింది. వీటిలో ఆయా రాష్ట్రాలకు తగిన భాషలో అధికారిక సమాచార ప్రసారాలను నిర్వహించాలని ప్రతిపాదించారు. కానీ భారతదేశంలో హిందీ వాడకాన్ని ప్రోత్సహించడానికి, అధికారిక కార్యక్రమాలలో మాత్రమే హిందీని ఉపయోగించాలనే పరిస్థితులు ఏర్పడే వరకు పురోగతిని సమీక్షించడానికి 1976లో పార్లమెంటరీ కమిటీని ఏర్పాటు చేశారు. ఈ కమిటీకి కేంద్ర హోం మంత్రి నేతృత్వం వహిస్తారు… ఇది కొనసాగుతుంది. అయితే గతేడాది ఈ పార్లమెంటరీ కమిటీ కొన్ని సూచనలను సమర్పించింది. ఐఐటీ, ఐఐఎం, కేంద్రీయ విద్యాలయం, నవోదయ వంటి విద్యాసంస్థల్లో ఇంగ్లీషుకు బదులు హిందీ బోధించాలని ప్రతిపాదించింది. అలాగే కేంద్ర ప్రభుత్వ ఉద్యోగాల్లో ఇంగ్లిష్ ప్రాధాన్యాన్ని పూర్తిగా తగ్గించి హిందీ ప్రాధాన్యం పెంచాలని సూచించింది. సహజంగానే తమిళనాడు, కేరళ ముఖ్యమంత్రులు ఈ సూచనలను ఖండించారు. ఈ కమిటీ 1976 నుంచి ఉనికిలో ఉన్నప్పటికీ, బీజేపీ ప్రభుత్వం అధికారంలోకి వచ్చిన తర్వాతే ఈ అంశంపై పురోగతి కనిపించింది.

రాజకీయ కోణం:

కేంద్ర ప్రభుత్వ ఉద్యోగాల్లో హిందీ రాష్ట్రాలకు ప్రాధాన్యం ఇవ్వడం ద్వారా హిందీ రాష్ట్రాల్లో తమ పార్టీ రాజకీయ ప్రయోజనాలను పెంచుకునేందుకు బీజేపీ ప్రయత్నిస్తోందని ప్రతిపక్షం ఆరోపించింది. హిందీని తక్షణమే అణిచివేయాలని ఒత్తిడి చేయకపోయినా, హిందీయేతర రాష్ట్రాల రాజకీయ పార్టీలు తమ ప్రయోజనాల కోసం ఈ అంశాన్ని రాజకీయం చేస్తున్నాయని బిజెపి మద్దతుదారుల అభిప్రాయం.

ముగింపు:

భిన్నత్వంలో ఏకత్వాన్ని సాధించడమే కాకుండా, అనేక ఇతర పొరుగు దేశాల కంటే మెరుగైన రాజకీయ సుస్థిరతను, ఆర్థిక స్థిరత్వాన్ని సాధిస్తున్న భారతదేశంలో జాతీయ సమైక్యత కేవలం భాషా వినియోగంపైనే ఆధారపడి ఉంటుందని అనుకోవడం అమాయకత్వం. వివిధ అధికార భాషల విషయానికొస్తే, దేశ సమైక్యతకు ప్రస్తుతానికి భంగం వాటిల్లేలా కనిపించడం లేదు. కాబట్టి హిందీ వాడకాన్ని ప్రోత్సహించే కార్యక్రమాలు కొనసాగుతున్నప్పటికీ, హిందీయేతర భాషల ప్రజలకు భరోసా ఇవ్వడం ప్రస్తుత పరిస్థితుల్లో దేశ స్థిరత్వం మరియు ఐక్యత కోసం *శ్రీరామ రక్షకుడు.

– జురాన్ (@CriticZuran)

తెలుగు360 ఉత్తమ మరియు ప్రకాశవంతమైన జర్నలిస్టుల కోసం ఎల్లప్పుడూ తెరవబడి ఉంటుంది. మీకు పూర్తి సమయం లేదా ఫ్రీలాన్స్ పట్ల ఆసక్తి ఉంటే, మాకు ఇమెయిల్ చేయండి Krishna@telugu360.com.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *