ఖరీఫ్ కంది : ఖరీఫ్ కంది కోసం స్వల్ప మరియు మధ్యకాలిక రకాల ఎంపిక

కూరగాయల్లో టమాటా ఎంత ముఖ్యమో, పప్పులో పప్పు కూడా అంతే ముఖ్యం. మిగిలిన అన్ని పప్పులతో పోలిస్తే, చిక్‌పీస్ వినియోగం చాలా ఎక్కువ. కానీ డిమాండ్‌కు సరిపడా ఉత్పత్తి లేదు.

ఖరీఫ్ కంది : ఖరీఫ్ కంది కోసం స్వల్ప మరియు మధ్యకాలిక రకాల ఎంపిక

కంది సాగు

ఖరీఫ్ కంది : ఖరీఫ్ సాగులో విప్లవాత్మక మార్పులు రానున్నాయి. పప్పుధాన్యాల కొరతను తీర్చడానికి కనీస నీటి వినియోగం అవసరమయ్యే ఈ పంటలో అధిక దిగుబడినిచ్చే హైబ్రిడ్ రకాలైన కంది ఇప్పుడు అందుబాటులో ఉంది. ప్రస్తుతం చాలాచోట్ల ఖరీఫ్ కందిని రైతులు సాగు చేశారు. మరియు కొంతమంది ప్రస్తుతం విత్తుతున్నారు. వరంగల్ ప్రాంతీయ వ్యవసాయ పరిశోధనా కేంద్రం శాస్త్రవేత్త డాక్టర్ సంధ్యా కిషోర్.

ఇంకా చదవండి: బెండ సాగు: బెండ సాగులో మేలైన యాజమాన్యం

కూరగాయల్లో టమాటా ఎంత ముఖ్యమో, పప్పులో పప్పు కూడా అంతే ముఖ్యం. మిగిలిన అన్ని పప్పులతో పోలిస్తే, చిక్‌పీస్ వినియోగం చాలా ఎక్కువ. కానీ డిమాండ్‌కు సరిపడా ఉత్పత్తి లేదు. పైగా మెట్టప్రాంతాల్లో పసుపు దిగుబడులు నామమాత్రంగా ఉండడంతో శాస్త్రవేత్తలు ఇటీవల అధిక దిగుబడులు ఇచ్చే రకాలను అభివృద్ధి చేశారు.

ఇంకా చదవండి: డ్రాగన్ ఫ్రూట్ సాగు : డ్రాగన్ ఫ్రూట్ సాగుతో మంచి ఫలితాలు

కానీ ఖరీఫ్ కందిని జూలై 15 వరకు విత్తుకోవచ్చు. ఇప్పటికే చాలాచోట్ల రైతులు నాట్లు వేశారు. కొంత మంది విత్తేందుకు సిద్ధమవుతున్నారు. అయితే నేలను బట్టి, ఎకరాకు విత్తిన విత్తనాలను బట్టి వరుసల మధ్య దూరం ఎంచుకోవాలని సూచించారు. వరంగల్ ప్రాంతీయ వ్యవసాయ పరిశోధనా కేంద్రం శాస్త్రవేత్త డా. సంధ్య కిషోర్.

ఇంకా చదవండి: కంది సాగు: కంది సాగులో విప్లవాత్మక మార్పులు.. సాగులో మెళకువలు

సకాలంలో విత్తడం ఒక దశ అయితే కలుపు నివారణ మరో మెట్టు. అంతే కాదు పూత, లార్వా దశల్లో వాటిని గమనించి నిర్మూలించాలి. ఈ దశలో తెగుళ్లు, నీటి ఎద్దడి పరిస్థితులు దిగుబడిపై ప్రభావం చూపుతున్నందున రైతులు అప్రమత్తంగా ఉండాలి. పరిస్థితులకు అనుగుణంగా శాస్త్రీయ పద్ధతుల్లో నిర్వహణ చేపడితే ఎకరాకు 8-10 క్వింటాళ్ల దిగుబడి వస్తుంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *