వైద్య కళాశాలల్లో సౌకర్యాలు ఉన్నాయా?

విద్యార్థులు వెబ్ ఆప్షన్లు ఇచ్చేటప్పుడు జాగ్రత్తగా ఉండాలి

అందుబాటులో ఉంటేనే ఎంపిక చేసుకోవాలని వైద్య నిపుణులు సూచిస్తున్నారు

ఇటీవల కన్వీనర్, ఓనర్ సీట్లు భర్తీ అయ్యాయి

12 వెబ్ ఎంపికల వరకు నమోదు చేసుకునే అవకాశం

గతంలో 3 కాలేజీల గుర్తింపును ఎన్‌ఎంసి రద్దు చేసింది

ఫీజులను పూర్తిగా వాపసు చేయని యాజమాన్యాలు

బాధిత విద్యార్థులు కోర్టు చుట్టూ తిరగాల్సి వస్తోంది

హైదరాబాద్ , ఆగస్టు 6 (ఆంధ్రజ్యోతి): గతంలో టీఆర్‌ఆర్‌ మెడికల్‌ కాలేజీలో ‘బీ’ కేటగిరీలో ఓ విద్యార్థికి ఎంబీబీఎస్‌ సీటు వచ్చింది. ప్రభుత్వం నిర్ణయించిన రూ.11 వేలు ఫీజు చెల్లించి చేరాడు. తరగతులు ప్రారంభమయ్యాయి. అంతా సవ్యంగా సాగుతున్న సమయంలో విద్యార్థికి ఊహించని షాక్ తగిలింది. నేషనల్ మెడికల్ కమిషన్ బృందం కళాశాలను సందర్శించింది. టీఆర్‌ఆర్‌ కళాశాలలో కనీస ఉపాధ్యాయుల సంఖ్యే కాదు, రోగులు కూడా లేరు. నిబంధనల ప్రకారం కళాశాల నడవడం లేదని భావించిన ఎన్‌ఎంసీ గుర్తింపును రద్దు చేసింది. ఇదొక్కటే కాదు.. మహావీర్, ఎంఎన్ఆర్ కాలేజీలదీ ఇదే పరిస్థితి. ఎన్‌ఎంసీ ఆ మూడు కాలేజీల గుర్తింపును రద్దు చేసి, వాటిలో చదువుతున్న విద్యార్థులను ఇతర కాలేజీల్లో సర్దుబాటు చేయాలని హెల్త్ యూనివర్సిటీని ఆదేశించింది. అలాగే కాలేజీలు చెల్లించిన ఫీజులను తిరిగి చెల్లించాలని ఆదేశించింది. చివరకు ప్రభుత్వం జోక్యం చేసుకోవడంతో మూడు కాలేజీల యాజమాన్యాలు కన్వీనర్‌ కోటా ఫీజును వాపస్‌ చేశాయి. ఒక్కో విద్యార్థి ‘బి’ కేటగిరీలో రూ.11 లక్షలు, ‘సి’ కేటగిరీలో రూ.25 లక్షల వరకు చెల్లించినా ఇప్పటికీ ఆయా కళాశాలల యాజమాన్యాలు పూర్తి మొత్తాన్ని తిరిగి ఇవ్వలేదనే ఆరోపణలు ఉన్నాయి.

టీఆర్‌ఆర్ మెడికల్ కాలేజీ యాజమాన్యంపై కొందరు విద్యార్థులు కోర్టుకు వెళ్లారు. ఇప్పటికీ బాధితులు ఆయా కళాశాలల యాజమాన్యాల చుట్టూ తిరుగుతున్నారు. అలాగే, కొద్దిరోజుల క్రితం మహబూబ్‌నగర్‌ ప్రభుత్వ వైద్య కళాశాలతో పాటు హైదరాబాద్‌లోని మెడిసిటీ మెడికల్‌ కాలేజీకి కూడా ఎన్‌ఎంసీ గుర్తింపును రద్దు చేసింది. అధ్యాపకుల ఉనికిని చూపించి తిరిగి అనుమతి ఇచ్చారు. తాజాగా కాళోజీ హెల్త్ యూనివర్సిటీ మెడికల్ కాలేజీల్లో కన్వీనర్, ప్రొప్రైటర్ కోటా సీట్ల భర్తీకి నోటిఫికేషన్ విడుదల చేసింది. ఈ నేపథ్యంలో విద్యార్థులు, వారి తల్లిదండ్రులు పలు అంశాలను పరిగణనలోకి తీసుకోవాలని నిపుణులు కోరుతున్నారు. ప్రధానంగా విద్యార్థులు చేరాలనుకునే వైద్య కళాశాల ఎక్కడ ఉంది? ఆ కళాశాలలో ఎంతమంది ఉపాధ్యాయులున్నారు? ఇది పట్టణానికి సమీపంలో ఉందా? అలా అయితే, రోజూ ఎంత మంది రోగులు (ఓపీ, ఐపీ) వస్తున్నారు? NMC పేర్కొన్న కనీస మౌలిక సదుపాయాలు ఉన్నాయా? కింది అంశాలను పరిగణనలోకి తీసుకోవాలని సూచించారు. లేకుంటే ఇబ్బందులు తప్పవని హెచ్చరిస్తున్నారు. ఇదిలా ఉండగా ఎన్ ఎంసీ కూడా ఒక పద్ధతి ప్రకారం తనిఖీలు నిర్వహించడం లేదు. విద్యా సంవత్సరం ప్రారంభానికి ముందే తనిఖీలు చేపట్టాలి. నిబంధనల ప్రకారం కళాశాలలకు అధ్యాపకులు, రోగులను అనుమతించాలి. అలా కాకుండా అడ్మిషన్ తర్వాత విద్యార్థులను తనిఖీ చేసి నిబంధనలు పాటించని కాలేజీల గుర్తింపు రద్దు చేస్తే అందులో చేరిన వారు నానా అవస్థలు పడాల్సి వస్తుంది. ముఖ్యంగా మధ్యతరగతి విద్యార్థుల తల్లిదండ్రులు బీ, సీ కేటగిరీల్లో లక్షలు వెచ్చిస్తున్నారు. ఆ కాలేజీ గుర్తింపు రద్దు చేస్తే.. ఫీజులు కట్టలేక నరకం అనుభవిస్తున్నారు. ఇదే సమయంలో ఇతర కళాశాలల్లో మళ్లీ ఫీజులు చెల్లించాల్సి రావడం వారికి భారంగా మారుతోంది.

మీరే వెళ్లి చెక్ చేసుకోండి

మెడికల్ కాలేజీ ఎంపిక విషయంలో తల్లిదండ్రులు జాగ్రత్తగా ఉండాలి. ర్యాంకును బట్టి ఆప్షన్లు ఇవ్వాలి. కాలేజీల్లో ఉన్న సీట్లను అంచనా వేసి వెళ్లి అక్కడ చదువుతున్న విద్యార్థులను అడిగి తెలుసుకున్నారు. నాణ్యతా ప్రమాణాలను నిర్ధారించిన తర్వాతే కళాశాలల్లో ప్రవేశాలు కల్పించాలి.

– డాక్టర్ పుట్టా శ్రీనివాస్, వైద్య విద్య మాజీ సంచాలకులు

ఇప్పటికీ ఫీజు డబ్బుల కోసం తిరుగుతున్నారు

మా అబ్బాయిని టీఆర్‌ఆర్ మెడికల్ కాలేజీలో బీ కేటగిరీ కింద చేర్పించాం. ఎన్‌ఎంసీ తనిఖీలు నిర్వహించి గుర్తింపును రద్దు చేసింది. తర్వాత మరో ప్రయివేటు కాలేజీలో అదే కేటగిరీలో సీటు రావడంతో మళ్లీ అక్కడే ఫీజు కట్టాల్సి వచ్చింది. మేము చెల్లించిన ఫీజును టీఆర్‌ఆర్ కళాశాల యాజమాన్యం ఇవ్వలేదు. ఇప్పటికీ ఆ యాజమాన్యం చుట్టూ తిరుగుతోంది.

– ఓ విద్యార్థి తండ్రి, టీఆర్‌ఆర్ వైద్య కళాశాల

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *