సుప్రీంకోర్టు: బీహార్‌లో కుల గణనపై స్టేటస్ కో ఇవ్వడానికి సుప్రీంకోర్టు నిరాకరించింది

18 ఫిబ్రవరి 2019న బీహార్ ప్రభుత్వం తీసుకొచ్చిన కుల గణన ప్రతిపాదనకు 27 ఫిబ్రవరి 2020న శాసన మండలి ఆమోదం తెలిపింది. కానీ దీనిని కేంద్ర ప్రభుత్వం వ్యతిరేకించింది.

సుప్రీంకోర్టు: బీహార్‌లో కుల గణనపై స్టేటస్ కో ఇవ్వడానికి సుప్రీంకోర్టు నిరాకరించింది

కుల గణన: బీహార్ రాష్ట్రంలో నిర్వహించిన కుల గణనపై పాట్నా హైకోర్టు తీర్పుపై యథాతథ స్థితిని విధించేందుకు సుప్రీంకోర్టు నిరాకరించింది. పూర్తి విచారణ తర్వాతే తమ నిర్ణయాన్ని వెల్లడిస్తామని పేర్కొంటూ సుప్రీంకోర్టు తీర్పును వాయిదా వేసింది. బీహార్ ప్రభుత్వం చేపట్టిన కులాల సర్వేకు అనుకూలంగా పాట్నా హైకోర్టు తీర్పునిచ్చింది. అయితే దీనిని సవాల్ చేస్తూ జస్టిస్ సంజయ్ ఖన్నా, జస్టిస్ ఎస్వీఎన్ భట్టిలతో కూడిన ధర్మాసనం ఈ పిటిషన్‌ను విచారించిన అనంతరం పై అభిప్రాయాన్ని వెల్లడించింది.

కోకాపేట: కోకాపేట భూముల వేలంతో సత్తా చాటిన హైదరాబాద్ రియల్ బ్రాండ్.. అక్కడ కూడా ధరలు పెరగనున్నాయి!

బీహార్‌లోని నతీష్ కుమార్ ప్రభుత్వం జనవరి 7న కుల ప్రాతిపదికన జనాభా గణనను ప్రారంభించనుంది.రూ.500 కోట్లతో చేపట్టిన ఈ ప్రాజెక్టు రాష్ట్ర రాజకీయాలపైనే కాకుండా దేశ రాజకీయాలపై కూడా ప్రభావం చూపుతుందని రాజకీయ పండితులు అంటున్నారు. . నిజానికి కుల ప్రాతిపదికన జనాభా గణన జరగాలన్న డిమాండ్ చాలా కాలంగా ఉంది. ముఖ్యంగా ఓబీసీల స్థితిగతులను ఇందులో ప్రధానంగా ప్రస్తావించనున్నారు. కానీ కేంద్ర ప్రభుత్వం దానిని దాటవేస్తోంది. బీహార్‌లోని స్థానిక రాజకీయ పార్టీలన్నీ దీనికి మద్దతు పలికాయి. అయినా కేంద్రం మౌనంగా ఉండడంతో నితీష్ ప్రభుత్వం తమ రాష్ట్రంలో కులగణాన్ని ప్రారంభించింది.

నాదెండ్ల మనోహర్: ఆ నియోజకవర్గం నాదే… పోటీపై జనసేన అధినేత నాదెండ్ల మనోహర్ క్లారిటీ ఇచ్చారు.

అయితే దీన్ని సవాల్ చేస్తూ పాట్నా హైకోర్టులో తొలుత పిటిషన్ దాఖలైంది. ఆ సమయంలో పాట్నా హైకోర్టు జనాభా గణనను నిర్వహించే అధికారం రాష్ట్ర ప్రభుత్వానికి లేదని మొదట తీర్పునిచ్చింది. పాట్నా హైకోర్టులో ఆరు పిటిషన్లు దాఖలయ్యాయి. దీనిపై విచారణ చేపట్టిన న్యాయస్థానం మే 4న తాత్కాలిక స్టే విధించింది. ఈ నిర్ణయాన్ని ప్రభుత్వం సుప్రీంకోర్టులో సవాలు చేసింది. ఈ కేసును దేశ అత్యున్నత న్యాయస్థానం తిరిగి పాట్నా హైకోర్టుకు రిఫర్ చేసింది. హైకోర్టులో ఐదు రోజుల పాటు విచారణ కొనసాగింది. తర్వాత జూలై 7న కోర్టు తన నిర్ణయాన్ని రిజర్వ్‌లో పెట్టింది. కుల గణనపై నిషేధాన్ని ఎత్తివేయాలని పాట్నా హైకోర్టు ఈరోజు తీర్పునిచ్చింది. కుర్గానాపై దాఖలైన అన్ని పిటిషన్లను కోర్టు కొట్టివేసింది. దీంతో బీహార్ ప్రభుత్వం కుల గణన చేపట్టేందుకు మార్గం సుగమమైంది.

ఉత్తరప్రదేశ్: టోల్ ఛార్జ్ అడిగినందుకు టోల్ ప్లాజా కార్మికుడిని కారు ఢీకొట్టింది

18 ఫిబ్రవరి 2019న బీహార్ ప్రభుత్వం తీసుకొచ్చిన కుల గణన ప్రతిపాదనను 27 ఫిబ్రవరి 2020న శాసన మండలి ఆమోదించింది. కానీ దీనిని కేంద్ర ప్రభుత్వం వ్యతిరేకించింది. బీహార్‌లో కుల గణన జనవరి 2023లో ప్రారంభమైంది. ఇది రెండు దశల్లో జరగనుంది. 1951 నుంచి ఎస్సీ, ఎస్టీ కులాల వివరాలను సేకరిస్తున్నారు. కానీ బీహార్ ప్రభుత్వం మాత్రం ఓబీసీలతో సహా ఇతర కులాల జనాభా లెక్కల సమాచారం అందుబాటులో లేదని చెబుతోంది. 1990లో కేంద్రంలోని అప్పటి వీపీ సింగ్ ప్రభుత్వం వెనుకబడిన తరగతుల రెండో కమిషన్ సిఫార్సులను అమలు చేసింది. 1931 జనాభా లెక్కల ఆధారంగా, OBCలు దేశ జనాభాలో 52 శాతం ఉన్నట్లు అంచనా వేయబడింది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *