లోక్‌సభ డేటా రక్షణ బిల్లును లోక్‌సభ ఓకే చేసింది

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-08-08T02:43:24+05:30 IST

అనుకూలంగా 131 ఓట్లు.. అవినీతి రహిత పాలన కోసం తీసుకున్న ఈ నిర్ణయానికి వ్యతిరేకంగా 102 ఓట్లు: అమిత్ షా బిల్లును వ్యతిరేకించిన విపక్షాలు..

లోక్‌సభ డేటా రక్షణ బిల్లును లోక్‌సభ ఓకే చేసింది

రాజ్యసభలో ‘ఢిల్లీ బిల్లు’ ఆమోదం

అనుకూలంగా 131 ఓట్లు.. అవినీతి రహిత పాలన కోసం తీసుకున్న ఈ నిర్ణయానికి వ్యతిరేకంగా 102 ఓట్లు: అమిత్ షా బిల్లును వ్యతిరేకించిన విపక్షాలు

న్యూఢిల్లీ, ఆగస్టు 7 (ఆంధ్రజ్యోతి): ఢిల్లీ సర్వీసెస్ బిల్లుకు రాజ్యసభ ఆమోదం తెలిపింది. ఢిల్లీ గవర్నమెంట్ ఆఫ్ నేషనల్ క్యాపిటల్ టెరిటరీ (సవరణ) బిల్లు-2023 సోమవారం రాత్రి రాజ్యసభలో ఓటింగ్ జరిగింది. బిల్లుకు అనుకూలంగా 131 మంది, వ్యతిరేకంగా 102 మంది సభ్యులు ఓటు వేశారు. ఈ బిల్లును విపక్షాలు వ్యతిరేకించినా కేవలం 102 ఓట్లు మాత్రమే వచ్చాయి. రాజ్యసభలో 238 మంది సభ్యులు ఉండగా, చర్చ మరియు ఓటింగ్ సమయంలో ఐదుగురు గైర్హాజరయ్యారు. ప్రధాని మోదీ, కేంద్ర మంత్రి అమిత్ షా మంత్రివర్గంతో బిజూ జనతాదళ్ (బీజేడీ), వైసీపీ, తెలుగుదేశం పార్టీల మద్దతు కూడగట్టగలిగారు. ఈ మూడు పార్టీలు బిల్లుకు మద్దతుగా ఓటు వేయడంతో రాజ్యసభలో కేంద్రం విజయం సాధించింది. బిల్లుపై ఓటింగ్ సందర్భంగా రాజ్యసభలో చర్చ సందర్భంగా హోంమంత్రి అమిత్ షా మాట్లాడారు. దేశ రాజధానిలో అవినీతి రహిత పరిపాలన అందించాలనే లక్ష్యంతో ఈ బిల్లును తీసుకొచ్చామన్నారు. ‘‘అప్పట్లో కాంగ్రెస్ తీసుకొచ్చిన బిల్లులో ఒక్క నిబంధన కూడా మార్చలేదు.. ఆమ్ ఆద్మీ పార్టీ (ఏపీఏ)ను బుజ్జగించేందుకు గతంలో తీసుకొచ్చిన బిల్లును కాంగ్రెస్ వ్యతిరేకిస్తోంది. ఢిల్లీ మద్యం కుంభకోణం ఫైళ్లు విజిలెన్స్ శాఖ వద్ద ఉన్నందున.. ఆప్ ప్రభుత్వం విజిలెన్స్ అధికారులను ఇష్టానుసారంగా బదిలీ చేయాలనుకుంటోంది.ఢిల్లీ మద్యం కుంభకోణంలో బీఆర్‌ఎస్ ప్రమేయం ఉన్నందున ఈ బిల్లును వ్యతిరేకించేందుకు కాంగ్రెస్ నేతృత్వంలోని ప్రతిపక్ష కూటమితో బీఆర్‌ఎస్ చేతులు కలిపిందని.. ఈ బిల్లు చట్టంగా మారితే ఢిల్లీలోని అధికారులు మరియు ఉద్యోగుల విధులు మరియు సేవలకు సంబంధించిన విధానాలను రూపొందించే అధికారం కేంద్రానికి ఉంటుంది.

ప్రతిపక్షానికి వ్యతిరేకత

బిల్లుపై చర్చ సందర్భంగా ఆప్ ఎంపీ రాఘవ్ చద్దా మాట్లాడుతూ.. ఈ బిల్లు వల్ల పాలన అస్తవ్యస్తంగా మారుతుందన్నారు. ఢిల్లీ బిల్లు పూర్తిగా రాజ్యాంగ విరుద్ధమని కాంగ్రెస్ నేత అభిషేక్ మను సింఘ్వీ అన్నారు. ఈ బిల్లును సెలెక్ట్ కమిటీకి పంపాలన్న తీర్మానంపై తమ సంతకాలపై బీజేడీ ఎంపీ సస్మితా పాత్ర, బీజేపీ ఎంపీ సుధాన్షు త్రివేది అభ్యంతరం వ్యక్తం చేశారు. విచారణ జరుపుతామని డిప్యూటీ చైర్మన్ హరివంశ్ తెలిపారు. ఈ బిల్లు ఫెడరలిజం స్ఫూర్తికి విరుద్ధమని బీఆర్‌ఎస్ విమర్శించింది. ఢిల్లీ పరిపాలనలో కేంద్రం చొరబాటుకు ఈ బిల్లు దోహదపడుతుందని ఢిల్లీ సీఎం కేజ్రీవాల్ అన్నారు. ఢిల్లీలో ఆప్‌ను బీజేపీ ఎదుర్కోలేక దొడ్డిదారి రాజకీయాలకు తెరలేపిందని అన్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-08T02:51:59+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *