రాబోయే ‘భారతదేశం’ సర్దుబాట్లు

ఏడు రాష్ట్రాల్లో అవగాహన కుదిరింది

బీహార్, మహారాష్ట్రల్లో పొత్తులు ఖరారయ్యాయి

Opతో కొనసాగుతున్న కమ్యూనికేషన్

న్యూఢిల్లీ, జనవరి 9 (ఆంధ్రజ్యోతి): సీట్ల సర్దుబాటు దిశగా భారత్ కూటమి వేగంగా అడుగులు వేస్తోంది. తొలి ఏడు రాష్ట్రాల్లో సీట్ల పంపకంపై దాదాపుగా ఒప్పందం కుదిరింది. మహారాష్ట్ర, బీహార్, పంజాబ్, ఢిల్లీ, గోవా, గుజరాత్ రాష్ట్రాల్లోని మిత్రపక్షాలతో కాంగ్రెస్ అవగాహన కుదుర్చుకుంది. ఉత్తరప్రదేశ్‌లోనూ కాంగ్రెస్‌ నేతలు సల్మాన్‌ ఖుర్షీద్‌, ముకుల్‌ వాస్నిక్‌, అశోక్‌ గెహ్లాట్‌లు సమాజ్‌వాదీ పార్టీ అధినేత అఖిలేష్‌ యాదవ్‌తో చర్చలు ప్రారంభించారు. మహారాష్ట్రలో మంగళవారం శివసేన (ఉద్దవ్ ఠాక్రే), కాంగ్రెస్, ఎన్సీపీల మధ్య ఒప్పందం కుదిరింది. శివసేన, కాంగ్రెస్‌లు 20 స్థానాల్లో పోటీ చేయనున్నాయి. ఎన్సీపీకి 6 సీట్లు, ప్రకాష్ అంబేద్కర్ నేతృత్వంలోని వంచిత్ బహుజన్ అగాధికి రెండు సీట్లు కేటాయించాలని నిర్ణయించారు. బీహార్‌లోనూ పొత్తులు ఖరారయ్యాయి. జనతాదళ్ (యు), ఆర్జేడీలకు 17 సీట్లు, కాంగ్రెస్‌కు నాలుగు, సీపీఐ(ఎంఎల్)కి రెండు, సీపీఐకి ఒకటి ఇవ్వాలని ఇప్పటికే నిర్ణయించారు. ఢిల్లీలో కూడా ఆప్-కాంగ్రెస్ మధ్య సీట్ల ఒప్పందం దాదాపుగా ముగిసింది. ఢిల్లీలో కాంగ్రెస్‌కు 3 లేదా 4 సీట్లు ఇచ్చేందుకు ఆప్ సుముఖంగా ఉన్నట్లు సమాచారం. గుజరాత్, గోవాలో ఒక్కో సీటు, హర్యానాలో 4 సీట్లు కాంగ్రెస్‌కు కేటాయించాలని ఆప్ కోరుతోంది. పంజాబ్‌లో కాంగ్రెస్‌కు ఆరు సీట్లు కేటాయించేందుకు ఆప్ సుముఖంగా ఉంది. కాంగ్రెస్, ఆప్ మధ్య చివరి చర్చలు ఒకటి రెండు రోజుల్లో ముగియనున్నాయి.

నితీష్ కూడా పెద్ద నాయకుడే: రాజా

భారత కూటమి పార్టీల నేతల్లో బీహార్ సీఎం నితీశ్ కుమార్ కూడా పెద్ద నాయకుడని సీపీఐ ప్రధాన కార్యదర్శి డి.రాజా వ్యాఖ్యానించారు. మంగళవారం పాట్నాలో మీడియాతో మాట్లాడిన ఆయన నితీశ్‌పై ఆసక్తికర వ్యాఖ్యలు చేశారు. అయితే, భారత కూటమిలో ‘అతిపెద్ద పాత్ర’ పోషించే అవకాశం నితీశ్‌కు ఉంటుందా? అన్న ప్రశ్నకు సమాధానం దాటవేశారు. మహాకూటమి కన్వీనర్ పగ్గాలను నితీశ్‌కు అప్పగిస్తారన్న ప్రచారం ఊహాగానాలేనని, అలా జరిగినా కూటమి బలాబలానికి ఎలాంటి నష్టం ఉండదని రాజా అన్నారు. కాగా, బీహార్‌తో సహా దేశవ్యాప్తంగా సీపీఐ బలంగా ఉందని, సీట్ల కేటాయింపుపై చర్చలు ప్రారంభమైన తర్వాత తమ డిమాండ్లను తెలియజేస్తామని రాజా చెప్పారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *