లోక్‌సభ ఆమోదం: లోక్‌సభ ఆమోదం

‘ఢిల్లీ బిల్లు’ కోసం రాజ్య ముద్ర

పెద్దల సభలో బిల్లుకు అనుకూలంగా 131 ఓట్లు వచ్చాయి.

102 మంది వ్యతిరేకంగా ఓటు వేశారు

అవినీతి రహిత పాలన కోసం ఈ నిర్ణయం తీసుకున్నాం

మద్యం కుంభకోణం AAPకి BRS ఇచ్చింది: అమిత్ షా

ఈ బిల్లును ప్రతిపక్షాలు తీవ్రంగా వ్యతిరేకించాయి

ఢిల్లీలో దొడ్డిదారి పాలనకు బిల్లు: సీఎం కేజ్రీవాల్

డేటా రక్షణ బిల్లుకు

న్యూఢిల్లీ, ఆగస్టు 7 (ఆంధ్రజ్యోతి): మణిపూర్‌పై విపక్షాల నిరసనల మధ్య లోక్‌సభ సోమవారం ‘డిజిటల్ పర్సనల్ డేటా ప్రొటెక్షన్ బిల్లు 2023’ను వాయిస్ ఓటింగ్‌తో ఆమోదించింది. ఈ బిల్లును కేంద్రం గత వారం లోక్‌సభలో ప్రవేశపెట్టగా, సోమవారం చర్చకు వచ్చింది. బిల్లును వ్యతిరేకిస్తున్న ప్రతిపక్షాలు కొన్ని సవరణలు ప్రవేశపెట్టినప్పటికీ అవి మూజువాణి ఓటుతో ఓడిపోయాయి. ఈ బిల్లు ప్రకారం డిజిటల్ యూజర్ల డేటా ప్రైవసీని కాపాడడంలో విఫలమైతే లేదా సమాచారాన్ని దుర్వినియోగం చేస్తే సంబంధిత కంపెనీలకు రూ.50 కోట్ల నుంచి రూ.250 కోట్ల వరకు జరిమానా విధించే అవకాశం ఉంది. ఈ చట్టం అమలు కోసం ‘డేటా ప్రొటెక్షన్ బోర్డు’ ఏర్పాటు చేయబడుతుంది. 2017లో, సుప్రీంకోర్టు వ్యక్తిగత సమాచారం యొక్క గోప్యతను ప్రాథమిక హక్కుగా గుర్తించి, అనుమతి లేకుండా పౌరుల డేటాను ఉపయోగించకుండా ఆన్‌లైన్ ప్లాట్‌ఫారమ్‌లను నిషేధించే చట్టాన్ని ఆదేశించింది. ఈ నేపథ్యంలో కేంద్రం ఆరేళ్లకోసారి ఈ బిల్లును తీసుకొచ్చింది. చర్చ సందర్భంగా కేంద్ర ఐటీ శాఖ మంత్రి అశ్విని వైష్ణవ్ మాట్లాడుతూ.. విస్తృత సంప్రదింపుల తర్వాతే ఈ బిల్లును తీసుకొచ్చామన్నారు. చర్చలో విపక్షాలు పాల్గొనకపోవడాన్ని ఆయన తప్పుబట్టారు. మరోవైపు కేంద్ర హోంమంత్రి అమిత్ షా సోమవారం రాజ్యసభలో ఢిల్లీ బిల్లును ప్రవేశపెట్టారు. ఢిల్లీ ప్రభుత్వంలోని సీనియర్ అధికారుల బదిలీలు మరియు నియామకాలపై లెఫ్టినెంట్ గవర్నర్ నియంత్రణను ఇచ్చే ఈ బిల్లును లోక్ సభ ఇప్పటికే ఆమోదించింది. ఈ బిల్లు రాజ్యాంగ విరుద్ధమని కాంగ్రెస్ ఎంపీ అభిషేక్ మను సింఘ్వీ రాజ్యసభలో విమర్శించారు. ఈ బిల్లుతో ఢిల్లీ ప్రజలపై కేంద్రం దాడి చేస్తోందని, సమాఖ్య స్ఫూర్తికి భంగం కలిగిస్తోందని ఆరోపించారు. దురుద్దేశంతోనే ఢిల్లీ సర్వీసెస్ బిల్లు తీసుకొచ్చారని బీఆర్‌ఎస్ ఎంపీ కే కేశరావు అన్నారు. సోమవారం రాజ్యసభలో జరిగిన చర్చలో ఆయన మాట్లాడారు. తాము భారత కూటమిలో లేమని, అయితే దేశానికి సంబంధించిన సమస్య వచ్చినప్పుడు శత్రువులను ఎదుర్కొనేందుకు అందరం కలిసి వస్తామని ప్రకటించారు. ఇదిలా ఉంటే వైసీపీ ఒత్తిడితోనే బిల్లుకు మద్దతిచ్చిందని అంటున్నారు. అందరికీ ఒత్తిళ్లు ఉంటాయి. విజయసాయిరెడ్డి ఒత్తిడిని ఎవరికీ అర్థం కావడం లేదు.’ ప్రతిపక్షాల విమర్శలను కొట్టిపారేసిన బీజేపీ సభ్యులు.. అధికారుల బదిలీల్లో ఢిల్లీలోని కేజ్రీవాల్ ప్రభుత్వం నిర్లక్ష్యంగా వ్యవహరించిన తీరును పరిగణనలోకి తీసుకుంటే ఈ బిల్లు చాలా అవసరమని అన్నారు.

కేవీలలో ఎంపీల కోటా లేదు!

సెంట్రల్ విద్యాలయాల్లో ఎంపీల కోటాను పునరుద్ధరించే ప్రతిపాదన లేదని కేంద్ర విద్యాశాఖ సహాయ మంత్రి అన్నపూర్ణాదేవి లోక్‌సభకు తెలిపారు. వీటిని ప్రధానంగా దేశవ్యాప్తంగా బదిలీ అవుతున్న కేంద్ర ప్రభుత్వ ఉద్యోగుల పిల్లల కోసం ప్రారంభించామని గుర్తు చేశారు. గతేడాది కేవీ అడ్మిషన్లలో వివిధ కోటాలను కేంద్రం రద్దు చేసింది. ఇందులో ఎంపీల కోటా ఒకటి. కాగా, ఆవును జాతీయ జంతువుగా గుర్తించాలని ప్రభుత్వం భావిస్తున్నదా అని బీజేపీ లోక్‌సభ సభ్యుడు భగీరథ్ చౌదరి లిఖితపూర్వకంగా ప్రశ్నించారు. పశుసంపదలో దేశీయ జాతుల అభివృద్ధి, పరిరక్షణ కోసం రాష్ట్రీయ గోకుల్ మిషన్ ఏర్పాటు చేశామని కేంద్ర సాంస్కృతిక శాఖ మంత్రి జి.కిషన్ రెడ్డి లిఖితపూర్వకంగా సమాధానమిస్తూ భగీరథుడి ప్రశ్నకు నిర్దిష్టమైన సమాధానం ఇవ్వలేదు. 2006లో దేశంలో పులుల సంఖ్య 1,411 ఉండగా, 2022 నాటికి 3,682కి పెరిగిందని కిషన్ రెడ్డి మరో ప్రశ్నకు బదులుగా పార్లమెంట్‌లో చెప్పారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-08T02:39:07+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *