డిగ్రీ: BA. శుభాకాంక్షలు! అదే కారణమా?

34,400 సీట్లలో 9008 సీట్లు మాత్రమే భర్తీ అయ్యాయి

చాలా కాలేజీల్లో బీఏ కోర్సు లేదు

డిగ్రీలోనూ ‘కంప్యూటర్ల’ ట్రెండ్

ఆ కోర్సుల్లో 80 శాతం సీట్లు ఉన్నాయి

చాలా అడ్మిషన్లు B.Sc మరియు B.Com లో ఉన్నాయి

మరికొన్ని కోర్సుల్లో జీరో అడ్మిషన్లు

(అమరావతి-ఆంధ్రజ్యోతి): ఒకప్పుడు ‘బీఏ’ ఎంత గొప్పదో..! గ్రామాల్లో ఫలానా వ్యక్తి బీఏ చేశాడని గొప్పలు చెప్పుకునేవారు! సెలబ్రిటీలు కూడా తమ పేరు దగ్గర బీఏ అని రాసేవారు. ఇదంతా గతం. ఇప్పుడు బీఏ అంటే.. అబ్బే అంటున్నారు. ఈ ఏడాది రాష్ట్రవ్యాప్తంగా బీఏ ఆనర్స్‌లో 34,400 సీట్లు ఉండగా 9008 మంది చేరారు. ఇప్పుడు అన్ని ‘కంప్యూటర్ల’ ట్రెండ్! సంప్రదాయ కోర్సులుగా భావించే డిగ్రీ కోర్సుల్లో కూడా దాదాపు 80 శాతం మంది విద్యార్థులు కంప్యూటర్ సంబంధిత కోర్సుల్లో సీట్లు పొందారు. ఈ ఏడాది డిగ్రీలో మొత్తం 1,27,659 మందికి సీట్లు కేటాయించగా, వారిలో 57,753 (45 శాతం) మందికి బీఎస్సీ హాన్స్‌లో సీట్లు వచ్చాయి. తర్వాత 43,538 (34%) మందికి బికామ్ ఆనర్స్ కోర్సుల్లో సీట్లు వచ్చాయి. బీసీఏ ఆనర్స్ కోర్సుల్లో 10079 మంది, బీ ఒకేషనల్ ఆనర్స్‌లో 762 మంది, బీహెచ్‌ఎం ఆనర్స్‌లో 173 మంది సీట్లు పొందారు. బీఎస్సీ ఆనర్స్ కోర్సుల్లో సీట్లు పొందిన వారిలో కెమిస్ట్రీ, ఫిజిక్స్ సబ్జెక్టులను ఎంచుకున్న వారు చాలా తక్కువ. 90 శాతానికి పైగా బీఎస్సీ కంప్యూటర్ సైన్స్ సబ్జెక్టును ఎంచుకున్నారు. మూడు మేజర్ డిగ్రీని ఒకే మేజర్‌గా మార్చి, మూడేళ్ల డిగ్రీ కోర్సును నాలుగేళ్ల ఆనర్స్ డిగ్రీగా మార్చినప్పటికీ విద్యార్థుల ఆసక్తిలో మార్పు రాలేదు.

డిగ్రీ ‘కంప్యూటర్లకు’ డిమాండ్

సాఫ్ట్‌వేర్ యుగంలో కంప్యూటర్ సైన్స్ కోర్సుకు విపరీతమైన డిమాండ్ ఉంది. ఫలితంగా, బీటెక్ దరఖాస్తుదారులందరూ CSE కోసం అడుగుతున్నారు. కానీ ప్రతి ఒక్కరూ బీటెక్‌లో సీఎస్‌సీఈ సీటు పొందలేరు. అలాంటి విద్యార్థులు డిగ్రీలో కంప్యూటర్ కోర్సుల్లో చేరారు. తాజా డిగ్రీ ఆనర్స్‌తో నాలుగు సంవత్సరాలు. విద్యార్థులు కావాలంటే మూడేళ్లపాటు బయటకు రావచ్చు. డిగ్రీలో చేరి నాలుగేళ్లు చదివితే దాదాపు బీటెక్‌లో సీఎస్‌ఈతో సమానమని విద్యార్థులు భావిస్తున్నారు. డిగ్రీలో కంప్యూటర్ చదివిన విద్యార్థులకు ఎక్కువ ప్రాధాన్యత ఇస్తారు. దీంతో ఈ-కోర్సులకు డిమాండ్ ఏర్పడింది.

ట్రెండ్ మారింది

ఇటీవల ఇంజినీరింగ్‌లో కంప్యూటర్‌ సైన్స్‌ కోర్సులకు విపరీతమైన డిమాండ్‌ ఉన్న నేపథ్యంలో డిగ్రీ కాలేజీలు కూడా కంప్యూటర్‌ సంబంధిత కోర్సులను పెంచాయి. అయితే ఇంజినీరింగ్‌లో సీసీఎస్ఈ సీట్లు పెరిగినా.. మెకానికల్, ఈఈఈ, సివిల్ వంటి కోర్ గ్రూపులు తప్పనిసరిగా ఉండాలని ఏఐసీఈటీ షరతు విధించింది. కానీ డిగ్రీ కోర్సులకు యూజీసీ ఎలాంటి నిబంధనలు పెట్టకపోవడంతో ప్రైవేట్ కాలేజీలు అన్ని కోర్సులను కంప్యూటర్ ఆధారిత కోర్సులుగా మారుస్తున్నాయి. చాలా కళాశాలలు B.Sc, B.Com మరియు BCA మినహా ఇతర కోర్సులను అందించవు. చాలా కళాశాలలు BA కోర్సులను పూర్తిగా తొలగించాయి. దీంతో కళాబృందాలు చదివేందుకు ప్రభుత్వ కళాశాలలు మాత్రమే మిగిలాయి. మరోవైపు ప్రభుత్వ కళాశాలల్లో ఇష్టానుసారంగా కంప్యూటర్ కోర్సులను పెంచే అవకాశం లేదు. ఇప్పుడు డిగ్రీలో ప్రభుత్వ కాలేజీలంటే ఆర్ట్స్, ప్రైవేట్ కాలేజీలంటే కంప్యూటర్ అనే కొత్త ట్రెండ్ కనిపిస్తోంది. చాలా కోర్సుల్లో ఒక్కరికి కూడా సీటు రాలేదు. విద్యార్థులు ఫైన్ ఆర్ట్స్ వంటి కోర్సులపై ఆసక్తి చూపడం లేదు.

బీటెక్ కంటే ఎక్కువ ఫీజు!

డిగ్రీ కోర్సులకు తక్కువ ఫీజులను ఉన్నత విద్యాశాఖ ఖరారు చేసినా.. మేనేజ్ మెంట్ కోటా భారీగానే వసూలు చేస్తోంది. మేనేజ్‌మెంట్ కోటాలో నిర్ణయించిన ఫీజులను మూడు రెట్లు పెంచే వెసులుబాటు కాలేజీలకు ఉంది. కొన్ని కాలేజీలు మూడు రెట్లు ఎక్కువ వసూలు చేస్తున్నాయి. అలాగే కన్వీనర్ కోటాలో సీట్లు పొందిన విద్యార్థుల నుంచి అసలు కంటే ఎక్కువే తీసుకుంటున్నారు. కోర్సులకు ఉన్న డిమాండ్‌ కారణంగా విద్యార్థులకు వేరే మార్గం లేకపోవడంతో అదనపు ఫీజులు చెల్లించి నమోదు చేసుకుంటున్నారు. విజయవాడలోని ఓ కళాశాలలో కంప్యూటర్ డిగ్రీ కోర్సుకు ఏడాదికి రూ.50 వేలు ఫీజు వసూలు చేస్తున్నారు. బీటెక్ లో కనీస ఫీజు రూ.43 వేలు కావడం గమనార్హం. అంటే చాలా చోట్ల డిగ్రీ ఫీజులు బి.టెక్ కంటే ఎక్కువ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *