ప్రపంచ ఆదివాసీ దినోత్సవం 2023 : గిరిజనుల ఆహారంలో ఎర్ర చీమల చట్నీ..

ఆదివాసీల ఆహారపు అలవాట్లలో ముఖ్యమైనది..ఎప్పుడూ వైరల్ అయ్యే చీమల చట్నీ. ఎర్ర చీమల నుండి తయారు చేసిన చట్నీ. ఈ చట్నీ చాలా ఫేమస్. ఎర్ర చీమలతో తయారుచేసే ఈ చట్నీ శరీరానికి మంచి ఔషధంగా పనిచేస్తుంది.

ప్రపంచ ఆదివాసీ దినోత్సవం 2023 : గిరిజనుల ఆహారంలో ఎర్ర చీమల చట్నీ..

ప్రపంచ ఆదివాసీ దినోత్సవం

ప్రపంచ ఆదివాసీ దినోత్సవం 2023 : ఆగస్టు 9 అంతర్జాతీయ గిరిజన దినోత్సవం. భారతదేశం అంతటా వందలాది గిరిజన మరియు ఆదివాసీ తెగలు ఉన్నాయి. ఆ సమయంలో ఆదివాసీలు కనీస సౌకర్యాలు లేకుండా జీవిస్తున్నారు. అలాంటి ఆదివాసీలకు ఓ రోజు రావాలని ఐక్యరాజ్యసమితి భావించింది. ఆగస్టు 9, 1982న, అటవీ వనరుల హక్కులకు సంబంధించిన సమస్యలపై 26 స్వతంత్ర మానవ హక్కుల మేధావుల కార్యవర్గ సమావేశం జెనీవాలో జరిగింది. ఈ సమావేశంలో 140 దేశాల ప్రతినిధులు పాల్గొన్నారు. గిరిజనులకు కూడా ఒక రోజు కావాలని కమిటీ ఐక్యరాజ్యసమితిని కోరింది మరియు గిరిజనుల రక్షణ కోసం ఐక్యరాజ్యసమితి చట్టాలను ఆమోదించింది.

ఈ కమిటీ 1992 నుంచి పదేళ్లపాటు ప్రపంచవ్యాప్తంగా గిరిజనుల సమస్యలను సమగ్రంగా అధ్యయనం చేసి, విశ్లేషించి 1994 నుంచి 2014 వరకు గిరిజనుల అభివృద్ధి కాలంగా పరిగణించి ఆగస్టు 9ని అంతర్జాతీయ ఆదివాసీ దినోత్సవంగా ప్రకటించింది. అలాంటి ఆదివాసీ దినోత్సవం సందర్భంగా ఆదివాసీల ఆహారపు అలవాట్ల గురించి తెలుసుకుందాం. వారి జీవనశైలి..ఆహార అలవాట్లు చాలా విచిత్రంగా ఉంటాయి. అడవి తల్లిపై ఆధారపడి బతుకుతున్న ఆదివాసీలు అడవిలో లభించే వాటితోనే ఎక్కువగా కడుపు నింపుకుంటున్నారు. అత్యంత సహజంగా లభించే ఈ ఆహారాలు వారిని ఆరోగ్యంగా ఉంచుతాయని చెబుతున్నారు.

ఆదివాసీల ఆహారపు అలవాట్లలో ముఖ్యమైనది..ఎప్పుడూ వైరల్ అయ్యే చీమల చట్నీ. ఎర్ర చీమల నుండి తయారు చేసిన చట్నీ. ఈ చట్నీ చాలా ఫేమస్. ఎర్ర చీమలతో తయారుచేసే ఈ చట్నీ శరీరానికి మంచి ఔషధంగా పనిచేస్తుంది.

ఉప్మా పెసరట్టుతో అల్లం చట్నీ సూపర్ కాంబినేషన్.. ఇడ్లీతో పల్లి చట్నీ, కొబ్బరి చట్నీ అద్భుతమైన కాంబినేషన్. చీమల చట్నీ ఎందుకు మంచిదో తెలుసా? ఇది ఏ సందర్భంలోనైనా సరైన కలయిక. మీరు విన్నది నిజమే.. ఇది చీమల చట్నీ..! ఒడిశా, ఛత్తీస్‌గఢ్ మరియు ఇతర రాష్ట్రాల్లో ఎర్ర చీమల చట్నీ చాలా ప్రసిద్ధి చెందింది. ఈ చట్నీ మన శరీరానికి ఔషధంగా పనిచేస్తుంది.

ఎరుపు చీమల చట్నీ

ఎరుపు చీమల చట్నీ

ఛత్తీస్‌గఢ్‌లోని జగదల్‌పూర్‌, ఒడిశాలోని మయూర్‌భంజ్‌లో ఈ చీమల చట్నీకి డిమాండ్‌ ఉంది. మన విషయానికొస్తే, చీమలను చూసినప్పుడు, మనం పారిపోతాము లేదా వాటిని తుడుచుకుంటాము. కానీ గిరిజనులు చీమలను చూసి సంబరాలు చేసుకుంటారు. వాటిని వెంటనే సేకరించి ప్రాసెస్ చేస్తారు. ఈ ఎరుపు చీమల ఆకుపచ్చని స్థానికంగా చాప్ డా అని పిలుస్తారు. ఆయా ప్రాంతాల్లో ఈ చీమలకు ఉన్న డిమాండ్ అంతా ఇంతా కాదు.

మార్చి, ఏప్రిల్, మే నెలల్లో అడవిలోని సర్గి, సాల్, మామిడి ఆకులపై ఎర్ర చీమలు గూళ్లు కట్టుకుంటాయి. స్థానిక తెగలు ఈ చీమలను చెట్టు నుండి సేకరిస్తారు. ముందుగా ఈ చట్నీ చేయడానికి మెత్తగా ఉంటాయి. ముద్దలో ఉప్పు మరియు కారం వేసి చట్నీ తయారుచేస్తారు. కొందరు అల్లం మరియు వెల్లుల్లిని కూడా కలుపుతారు. అక్కడ అందరూ ఈ చీమల చట్నీని ఇష్టపడతారు.

వలస వచ్చిన గిరిజనులు
ఏపీ, తెలంగాణ రాష్ట్రాల్లోని ఉమ్మడి జిల్లాలైన ఖమ్మం, ఆదిలాబాద్, వరంగల్, కరీంనగర్, తూర్పుగోదావరి జిల్లాలు రెండు దశాబ్దాలుగా ఛత్తీస్ గఢ్, ఒడిశా గిరిజనులకు ఆశ్రయం కల్పిస్తున్నాయి. వలస వచ్చిన ఆదివాసీల్లో అనేక తెగలు ఉండగా, వారిలో 90 శాతం మంది రోడ్డు, నీరు, విద్యుత్ సౌకర్యాలు లేని అటవీ గ్రామాల్లో నివసిస్తున్నారు. కలుపు మొక్కలను పెంచడం మరియు ఇంటిలో తినడానికి ఆహారాన్ని పెంచడం వారి జీవనశైలి. ఎక్కువగా స్థానికంగా లభించే ఆహారాన్ని తినండి. కానీ కొన్ని సీజన్లలో వారికి ఆహారం దొరకడం కష్టంగా మారుతుంది. అలాంటి సమయాల్లో చీమలను తింటాయి.

ఆహారమే కాదు.. చీమలే ఔషధం
ఆకు రాలిపోవడం ప్రారంభమైన తర్వాత, వసంతకాలం వరకు గిరిజనులకు ఆహార సేకరణ కష్టమవుతుంది. ఈ సమయంలో చీమలను ఆహారంగా తీసుకుంటారు. ఎర్ర చీమలు తమ గుడ్లను సర్గి, సాల్ మరియు మామిడి ఆకులపై సేకరిస్తాయి. ఆ తర్వాత రోటీలో ఉప్పు, కారం, టమాటా కలిపి మెత్తగా రుబ్బుకోవాలి. ఇలా తయారు చేసే చట్నీని బస్తారియా అంటారు. వారు ఈ కూరగాయలను తినడానికి ఇష్టపడతారు. ఎర్ర చీమలలో ప్రోటీన్ మరియు కాల్షియం పుష్కలంగా ఉంటాయి మరియు జ్వరం, జలుబు, దగ్గు, కంటి సంబంధిత సమస్యలు మరియు కీళ్ల నొప్పులను తగ్గిస్తాయని నమ్ముతారు.

చీమల చట్నీకి జిఐ ట్యాగ్..
ఒడిశాలోని మయూర్‌భంజ్ జిల్లాకు చెందిన ఆదివాసీలు తమ ఆహారంలో చీమల చట్నీకి మొదటి ప్రాధాన్యత ఇస్తారు. ఎర్ర చీమలతో తయారు చేసిన ఈ పేస్ట్ ఔషధంగా కూడా ఉపయోగపడుతుందని వారు నమ్ముతున్నారు. చీమల చట్నీకి జీఐ ట్యాగ్ కూడా రావడం గమనార్హం.

అలాగే ఒంట్లో నల్లగా ఉన్నా, తలనొప్పి, జ్వరం వచ్చినా చీమలకు చికిత్స చేస్తుంటారు. చెవులు మరియు ముక్కు ద్వారా చీమలు శరీరంలోకి ప్రవేశించకుండా ఉండటానికి, ముఖం మీద గుడ్డ కప్పి, చీమల గూడును శరీరంపై చల్లుతారు. వందల సంఖ్యలో చీమలు శరీరాన్ని తినేస్తున్నాయి. రెండు లేదా మూడు నిమిషాల తర్వాత చీమలు తొలగిపోతాయి. మలంలోని విష పదార్థాలు చెమట రూపంలో బయటకు వచ్చి శరీరానికి ఉపశమనం కలిగిస్తాయని ఆదివాసీలు నమ్ముతున్నారు.

అభివృద్ధి అంటే ఇదే
పైగా నేడు ఈ తరహా చికిత్సను అనుసరిస్తున్నారంటే వారికి అందుబాటులో వైద్య సదుపాయాలు లేకపోవడమే. గిరిజన బాలికలు ప్రసవం కోసం నాగరిక ప్రపంచంలోకి రావాలంటే డోలీలు తయారు చేసి, గర్భిణులను కిలోమీటర్ల మేర మోసుకెళ్తున్నారు. వర్షాకాలంలో ఇది మరింత దారుణంగా ఉంటుంది. ఒక్కోసారి గర్భిణులు ప్రాణాలు కోల్పోతున్నారు. తల్లీబిడ్డల ప్రాణాలకు ముప్పు వాటిల్లే సందర్భాలున్నాయి. వారు నివసించే ప్రాంతాలకు రోడ్లు లేకపోవడమే ఇందుకు కారణం. అంబులెన్స్‌ సేవలు ఉన్నా రోడ్డు సౌకర్యం లేకపోవడంతో తాండాలకు వెళ్లలేకపోతున్నారు.

75 ఏళ్ల స్వతంత్ర భారతంలో గిరిజనులకు అందని అభివృద్ధి ఫలాలు
ఇది కంప్యూటర్ యుగం.. స్వాతంత్య్రం వచ్చి దాదాపు 80 ఏళ్లు గడుస్తున్నా నేటికీ గిరిజనులు, ఆదివాసీల జీవన విధానంలో మార్పు రాలేదు. ఏ ప్రభుత్వమూ వారికి మెరుగైన జీవితాన్ని అందించదు. భారతదేశం పురోగమిస్తోందని పాలకులు ఎంత గొప్పగా చెబుతున్నా ఆదివాసీలు, ఆదివాసీల బతుకులు దుర్భరంగానే ఉన్నాయి. ఆదివాసీ దినోత్సవాలు జరుపుకోలేదు, కానీ ఏ ఉద్దేశ్యంతోనైనా, ఈ రోజు అమలు చేస్తేనే అసలు అర్థం.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *