గయా పిండ్ దాన్ : గయలో పిండ ఎందుకు ఇవ్వబడుతుంది?

చనిపోయినవారికి మరియు పూర్వీకులకు శ్రాద్ధ కర్మలను నిర్వహించడానికి భారతదేశంలో 55 పుణ్యక్షేత్రాలు ఉన్నాయి. వాటిలో ప్రముఖమైనది గయా. గయలో పిండ ప్రదానం చేస్తే పూర్వీకులకు మోక్షం లభిస్తుందని ప్రజల నమ్మకం.

గయా పిండ్ దాన్ : గయలో పిండ ఎందుకు ఇవ్వబడుతుంది?

గయా పిండ్ దాన్

గయా పిండ్ దాన్: చనిపోయిన వారి ఆత్మలకు మోక్షం కోసం పిండా ఇవ్వబడుతుంది. అనేక పుణ్యక్షేత్రాల్లో ఈ కార్యక్రమం నిర్వహిస్తున్నారు. చాలా తరచుగా పిండాన్ని ‘గయా’లో ప్రదానం చేస్తారు. దీని వెనుక ఉన్న అంతరార్థం ఏమిటి?

ప్రసిద్ధ దేవాలయం: అప్పుల బాధను తగ్గించే ఆలయం.

చనిపోయిన వారికి పిండ ప్రదానం చేసేందుకు దేశవ్యాప్తంగా 55 పుణ్యక్షేత్రాలు ఉన్నాయి. అందులో బీహార్ రాష్ట్రంలోని గయా ప్రముఖమైనది. గయ భారతదేశంలోని పురాతన పుణ్యక్షేత్రం. గయ అనేక హిందూ దేవాలయాలకు నిలయం. ఇక్కడ చనిపోయిన వారికి పిండ ప్రదానం చేయడం వెనుక కారణం ఏమిటి? ఇక్కడ పిండ దానం చేస్తే మోక్షం లభిస్తుందని నమ్మకం. అంతేకాకుండా, తల్లిదండ్రులతో సహా కుటుంబంలోని ఏడు తరాలు రక్షించబడతాయని నమ్ముతారు. హిందూ పురాణాల ప్రకారం, రాముడు గయలో తన తండ్రికి పిండాన్ని ఇచ్చాడని చెబుతారు.

పురాణాల ప్రకారం ఈ ప్రాంతానికి సంబంధించి ఒక కథ ఉంది. భస్మాసురుని వంశానికి చెందిన గయాసురుడు అనే రాక్షసుడు తన శరీరం దేవతల దేహంలా పవిత్రంగా మారాలని వరం కోరుతూ బ్రహ్మదేవుడిని కఠోర తపస్సు చేశాడు. ప్రజలు తనను దర్శిస్తే, వారి పాపాలు పోవాలని కూడా అతను కోరతాడు. ఈ వరం తరువాత, స్వర్గంలో ప్రజల సంఖ్య పెరగడం ప్రారంభమైంది. గయాసురుడిని శాంతింపజేయడానికి ఒక పుణ్యక్షేత్రాన్ని బలి అడిగారు. గయాసురుడు తన శరీరాన్ని దానం చేశాడు. గయాసురుడు పడుకున్నప్పుడు, అతని శరీరం ఐదు కోసుల దూరం వ్యాపించింది. అప్పటి నుండి ఈ ప్రాంతాన్ని ‘గయా’ అని పిలుస్తారు.

3డీ ప్రింటెడ్ టెంపుల్: ప్రపంచంలోనే తొలి త్రీడీ ప్రింటెడ్ టెంపుల్.. తెలంగాణలోని సిద్దిపేటలో

గయలో ఉన్న తమ పూర్వీకులకు పిండ దానం చేస్తే వారి పూర్వీకులకు మోక్షం కలుగుతుందని దేవతలు అనుగ్రహించారు. యాగం తర్వాత విష్ణువు గయాసురుని వీపుపై రాయి వేసి నిలబడ్డాడు. ఈ కారణంగానే పిండ దానం కోసం ప్రజలు గయకు వెళతారు. గయ జిల్లాను ‘విష్ణునగరం’ మరియు ‘మోక్ష భూమి’ అని పిలుస్తారు. గరుడ పురాణాల ప్రకారం, ఇక్కడ ఎవరైతే శ్రాద్ధ కర్మలు చేస్తారో వారు స్వర్గానికి వెళతారని నమ్ముతారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *