దోసకాయ సాగు: బోరాన్ లోపంతో దోసకాయ దిగుబడి తగ్గుతోంది.. నివారణకు శాస్త్రవేత్తల సూచనలు

ముఖ్యంగా బోరాన్ లోపంతో పంట నాణ్యత తగ్గి కాయలు పూర్తిగా దెబ్బతింటున్నాయి. దీంతో రైతులు తీవ్రంగా నష్టపోయే ప్రమాదం ఉంది. తీగలు మొలకెత్తిన తర్వాత 4 నుండి 5 ఆకుల దశలో ఉన్నప్పుడు బోరాన్ లోపం ఎక్కువగా గమనించవచ్చు.

దోసకాయ సాగు: బోరాన్ లోపంతో దోసకాయ దిగుబడి తగ్గుతోంది.. నివారణకు శాస్త్రవేత్తల సూచనలు

దోసకాయ సాగు

దోసకాయ సాగు: తెలుగు రాష్ట్రాల్లో కూరగాయల పంటలు విరివిగా సాగు చేస్తున్నారు. క్యూరెడోసా, ముఖ్యంగా తీగ పంట, మంచి బహుమతి పొందిన పంట. ఈ పంటలో అనేక రకాల పోషక సమస్యలు ఉన్నప్పటికీ, అధిక బోరాన్ లోపం పంట దిగుబడులను తీవ్రంగా ప్రభావితం చేస్తుంది. ప్రస్తుతం పూత, కాయ దశలో ఉన్న ఈ పంటలో బోరాన్ లోపం వచ్చే అవకాశం ఉంది. భద్రాద్రి కొత్తగూడెం జిల్లా, కొత్తగూడెం కృషి విజ్ఞాన కేంద్రం సీనియర్ సైంటిస్ట్ డా. రాంప్రసాద్.

ఇంకా చదవండి: పచ్చి కూరగాయలు తినడం మానుకోండి: ఈ నాలుగు రకాల కూరగాయలు మరియు పండ్లు పచ్చిగా తినకూడదని మీకు తెలుసా?

ప్రపంచ దేశాల్లో ఎంతో ఆరోగ్యకరమని కొనియాడబడే దోసను వేసవిలోనే కాకుండా అన్ని కాలాల్లో రైతులు పండిస్తారు. ప్రత్యేక మట్టిలోనే కాకుండా ఏ నేలలోనైనా వర్ధిల్లుతుంది. తక్కువ సమయంలో లభించే ఈ పంటలో పోషకాల కొరత ఎక్కువగా ఉంది. రైతులు రసాయనిక ఎరువులు మాత్రమే అందజేసి సూక్ష్మపోషకాలను నిర్లక్ష్యం చేస్తున్నారు. ఇది పోషకాల లోపానికి కారణమవుతుంది.

ఇంకా చదవండి: ఏపీ ప్రభుత్వం: ఏపీ ప్రభుత్వం కీలక నిర్ణయం.. గ్రామ సచివాలయాల్లో ఆర్టీఐ వ్యవస్థ ఏర్పాటు

ముఖ్యంగా బోరాన్ లోపంతో పంట నాణ్యత తగ్గి కాయలు పూర్తిగా దెబ్బతింటున్నాయి. దీంతో రైతులు తీవ్రంగా నష్టపోయే ప్రమాదం ఉంది. తీగలు మొలకెత్తిన తర్వాత 4 నుండి 5 ఆకుల దశలో ఉన్నప్పుడు బోరాన్ లోపం ఎక్కువగా గమనించవచ్చు. ఈ సమయంలో రైతులు జాగ్రత్తలు పాటించి నివారణ చర్యలు చేపట్టాలన్నారు. రాంప్రసాద్.

ఇంకా చదవండి: పులి పిల్ల చనిపోయింది : చిరుత మాత్రమే కాదు పులి పిల్ల కూడా చనిపోయింది

దోసలో సమగ్ర ఎరువుల నిర్వహణ చేపడితే అధిక దిగుబడులు పొందవచ్చు. ఎకరాకు రెండున్నర కిలోల యూరియా, రెండు కిలోల పొటాష్ ఎరువులను 15 పగుళ్లలో 45 రోజులకోసారి వేయాలి. ఆ తర్వాత 2 కిలోల యూరియా, 3 కిలోల పొటాష్ ఎరువును నీటిలో కరిగించి డ్రిప్ ద్వారా ఇవ్వాలి. పూత మరియు ఎరువులు ప్రారంభించిన తర్వాత మల్టీక్-10 లేదా 0.5 మి.లీ స్కోర్ లీటరు నీటికి 2-3 స్ప్రేలు మంచి నాణ్యమైన దిగుబడిని ఇవ్వవచ్చు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *