సిరిసిల్ల చేనేత కార్మికులు: జాతీయ జెండాల తయారీలో సిరిసిల్ల నేత కార్మికులు.. జెండా పండుగతో భారీ ఆర్డర్లు

సిరిసిల్ల జిల్లాలో నేతన్నల ఇళ్లు సందడిగా కనిపిస్తున్నాయి. ప్రతి ఇల్లు త్రివర్ణ పతాకాల తయారీలో బిజీగా ఉంది. ఈసారి తెలంగాణ ప్రభుత్వం ఇచ్చిన భారీ ఆర్డర్‌తో పాటు ఇతర రాష్ట్రాల నుంచి పెద్దమొత్తంలో ఆర్డర్లు రావడంతో సిరిసిల్ల జిల్లా నేతలు ఆనందంగా కనిపిస్తున్నారు.

సిరిసిల్ల చేనేత కార్మికులు: జాతీయ జెండాల తయారీలో సిరిసిల్ల నేత కార్మికులు.. జెండా పండుగతో భారీ ఆర్డర్లు

సిరిసిల్ల జిల్లా

సిరిసిల్ల వీవర్స్ జెండాలకు ఆదేశం: జెండా పండుగ వస్తే ఢిల్లీ నుంచి ప్రతి వీధిలో జాతీయ పతాకాన్ని ఎగురవేయాలి. వాటిని తయారు చేసిన నాయకుడికి కొంత కాలంగా ఇబ్బందులు ఎదురయ్యాయి. కానీ ఇప్పుడు పరిస్థితి మారింది. వారి జీవితాల్లో వెలుగు నింపింది. జెండా తయారీ నేతల ఇళ్లు ఇప్పుడు సందడిగా మారాయి. ఆగస్టు 15న వచ్చే సాధారణ ఆర్డర్లతో పాటు ఈసారి 75 ఏళ్ల స్వాతంత్య్ర దినోత్సవ వేడుకలు (2023 స్వాతంత్ర్య దినోత్సవం) ముగియడంతో పెద్ద ఎత్తున ఆర్డర్లు రావడంతో సిరిసిల్లలో ప్రతి ఇంటికీ త్రివర్ణ పతాకాల తయారీలో బిజీగా ఉన్నారు. .

స్వాతంత్ర్య దినోత్సవం 2023 : జాతీయ జెండా రంగులలో దుస్తులు ధరించాలా? నిబంధనలు పాటించకుంటే జైలు శిక్ష తప్పదు

స్వాతంత్య్ర వజ్రోత్సవాల ముగింపు వేడుకలను ఈసారి ఘనంగా నిర్వహించాలని తెలంగాణ ప్రభుత్వం నిర్ణయించింది. 20 లక్షల జాతీయ జెండాలు పంపిణీ చేయాలని సిరిసిల్ల నేతలకు ఆదేశాలు జారీ చేశారు. రాజన్న సిరిసిల్ల జిల్లాలో 25 వేలకు పైగా మగ్గాలు, పవర్ లూమ్స్ ఉన్నాయి. వీటిపై 30 లక్షల మీటర్ల పాలిస్టర్ వైట్ క్లాత్ ఉత్పత్తి చేస్తున్నారు. జెండాల తయారీకి అవసరమైన తెల్లటి పాలిస్టర్ క్లాత్‌ని గుజరాత్‌లోని టెక్స్‌టైల్ పరిశ్రమల నుంచి సేకరిస్తారు. హైదరాబాద్‌లో మూడు రంగుల జెండాలను ముద్రిస్తున్నారు. ఆ తర్వాత సిరిసిల్లలోనే కటింగ్, కుట్లు, ప్యాకింగ్ చేస్తున్నారు. ఈసారి స్వాతంత్య్ర వజ్రోత్సవం సందర్భంగా సిరిసిల్ల కార్మికులు పుష్కలంగా పనుల్లో నిమగ్నమయ్యారు.

పాలీ లూమ్‌లు మరియు పాలిస్టర్ నూలు కుప్పలపై జెండాల తయారీకి ఉపయోగించే ఫ్లాగ్ సైజు 20/30 అంగుళాల పాలిస్టర్ క్లాత్‌ను కొనుగోలు చేయాలని టెస్కోకు సూచించబడింది. మొదటి విడతగా 36 లక్షలు వసూలు చేయాలని సూచించింది. గతేడాది మీటర్‌కు రాష్ట్ర ప్రభుత్వం రూ. 12 చెల్లించి కొన్నాడు. 12 రాష్ట్రాల నుంచి దాదాపు రూ.10 కోట్ల విలువైన జాతీయ జెండాలను ఇప్పుడు సిరిసిల్ల నేత కార్మికులు తయారు చేస్తున్నారు. సుమారు 5 వేల పవర్ లూమ్ లలో 2 వేల మందికి పైగా పని చేస్తున్నారు.

భారతదేశ జెండా: జాతీయ జెండాను ఎగురవేసేటప్పుడు ఈ నియమాలను ఖచ్చితంగా పాటించాలి

ఆంధ్రప్రదేశ్, ఒడిశా, మహారాష్ట్ర, గోవా, రాజస్థాన్, కర్ణాటక, మధ్యప్రదేశ్, పశ్చిమ బెంగాల్, తమిళనాడు తదితర రాష్ట్రాలు సిరిసిల్లలో జాతీయ జెండాలకు ఆర్డర్లు ఇచ్చాయి. ఒక జెండా కుట్టేందుకు ప్రభుత్వం ఒక్క రూపాయి చెల్లిస్తుండగా… రోజూ 2 వేల జెండాలు కుట్టిస్తున్నారు. ఈసారి ఆర్డర్లు కూడా పెరగడంతో విద్యార్థులు కూడా ఇక్కడ పని చేస్తున్నారు. 7 నుంచి 8 గంటలు పనిచేస్తే రూ.500, మధ్యాహ్న భోజనం ఇస్తున్నారు.

ఒకప్పుడు ఉపాధి లేక వలసబాట పట్టిన నేతన్నల కుటుంబాలు… ఇప్పుడు పుష్కలంగా పని దొరకడంతో సంబరాలు చేసుకుంటున్నారు. దీంతో వలసలు తగ్గడమే కాకుండా బతుకుదెరువు కోసం ఇతర ప్రాంతాలకు వెళ్లిన వారు కూడా తిరిగి ఇంటికి వస్తున్నారు. ఇతర రాష్ట్రాల నుంచి కూడా కూలీలు సిరిసిల్లకు వచ్చి ఉపాధి పొందుతున్నారు. తెలంగాణ ప్రభుత్వం ఇచ్చే బతుకమ్మ చీరల ఆర్డర్లతో పాటు రాజకీయ పార్టీల జెండాల తయారీ ఆర్డర్లతో కార్మికులు బిజీబిజీగా ఉన్నారు. ఇది వారి జీవితంలో నిజంగా శుభప్రదం.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *