సుప్రీంకోర్టు: కాశ్మీర్‌ను భారతదేశంలో విలీనం చేయడం పూర్తయింది

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-08-11T03:58:15+05:30 IST

జమ్మూ కాశ్మీర్ తన సార్వభౌమాధికారాన్ని పూర్తిగా భారత్‌కు అప్పగించిందని, అందువల్ల ఆ రాష్ట్రానికి శాశ్వత ప్రాతిపదికన ప్రత్యేక హోదా ఉందని చెప్పడం చాలా కష్టమని సుప్రీంకోర్టు వ్యాఖ్యానించింది. అక్టోబర్ 1947లో, ఈ సంస్థ దేశంలో ఉంది

సుప్రీంకోర్టు: కాశ్మీర్‌ను భారతదేశంలో విలీనం చేయడం పూర్తయింది

సార్వభౌమాధికారం పూర్తిగా బదిలీ చేయబడింది: సుప్రీంకోర్టు

న్యూఢిల్లీ, ఆగస్టు 10: జమ్మూ కాశ్మీర్ తన సార్వభౌమాధికారాన్ని పూర్తిగా భారత్‌కు అప్పగించిందని, అందువల్ల ఆ రాష్ట్రానికి శాశ్వత ప్రాతిపదికన ప్రత్యేక హోదా ఉందని చెప్పడం చాలా కష్టమని సుప్రీంకోర్టు వ్యాఖ్యానించింది. 1947 అక్టోబర్‌లో ఈ సంస్థను దేశంలో విలీనం చేసినందున ఆర్టికల్ 370 ఎప్పటికీ చెల్లుబాటులో ఉంటుందని చెప్పలేమని పేర్కొంది. రాజ్యాంగంలో ఒకదానిలో పేర్కొన్న రాష్ట్రాలలో జమ్మూ-కశ్మీర్ పేరు కూడా చేర్చబడిందని, తద్వారా సార్వభౌమాధికారం ఉందని వివరించింది. ప్రాంతం పూర్తిగా భారతదేశానికి బదిలీ చేయబడింది. ఆర్టికల్ 370 రద్దును సవాల్ చేస్తూ దాఖలైన వ్యాజ్యాలను చీఫ్ జస్టిస్ డీవై చంద్రచూడ్, జస్టిస్ సంజయ్ కిషన్ కౌల్, జస్టిస్ సంజీవ్ ఖన్నా, జస్టిస్ బీఆర్ గవాయ్, జస్టిస్ సూర్యకాంత్‌లతో కూడిన ఐదుగురు సభ్యుల రాజ్యాంగ ధర్మాసనం గురువారం విచారించింది. ఎలాంటి షరతులు లేకుండానే భారతదేశం సార్వభౌమాధికారం పొందిందని స్పష్టంగా అర్థమవుతోందని, అయితే ఆ ప్రాంతంపై చట్టాలు చేసే సంపూర్ణ అధికారం పార్లమెంటుకు ఉందా లేదా అన్నదే సమస్య అని జస్టిస్ చంద్రచూడ్ అన్నారు. పిటిషనర్లలో ఒకరైన జమ్మూ కాశ్మీర్ హైకోర్టు బార్ అసోసియేషన్ తరపున సీనియర్ న్యాయవాది జాఫర్ షా మాట్లాడుతూ, రక్షణ, కమ్యూనికేషన్లు మరియు విదేశీ వ్యవహారాలు మినహా ఇతర అంశాలపై జమ్మూ కాశ్మీర్‌ను సంప్రదించిన తర్వాతే చట్టాలను రూపొందించాలని అన్నారు. ఆర్టికల్ 370 ద్వారా రాష్ట్రానికి ఆ ప్రత్యేక హక్కు వచ్చిందని.. దీనిపై జస్టిస్ కౌల్ స్పందిస్తూ.. ఆర్టికల్ 370 శాశ్వతమని చెప్పడం కష్టమని అన్నారు. రాష్ట్ర ప్రభుత్వానికి ఈ స్థానం వద్దనుకుంటే పరిస్థితి ఏంటని ప్రశ్నించారు. దీనిపై న్యాయవాది జాఫర్ సమాధానమిస్తూ జమ్మూ కాశ్మీర్ రాజ్యాంగ పరిషత్ మాత్రమే దీనిపై నిర్ణయం తీసుకోగలదు. తదుపరి వాదనలు ఈ నెల 16న కొనసాగనున్నాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-11T03:58:15+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *