మణిపూర్ హింస: మణిపూర్‌లో సర్జికల్ స్ట్రైక్స్.. బీజేపీ మిత్రపక్ష నేత సంచలన వ్యాఖ్యలు

మే 3 నుంచి మైతీలు, కుకీల మధ్య ఘర్షణలు జరుగుతున్నాయి. ఈ హింసాత్మక ఘటనల్లో సుమారు 160 మంది ప్రాణాలు కోల్పోయారు. మైతీలు రాష్ట్ర భూభాగంలో 10 శాతం ఆక్రమించారు. కుకీలు మరియు నాగాలు ST వర్గంలోకి వస్తాయి

మణిపూర్ హింస: మణిపూర్‌లో సర్జికల్ స్ట్రైక్స్.. బీజేపీ మిత్రపక్ష నేత సంచలన వ్యాఖ్యలు

ఎం రామేశ్వర్ సింగ్: అతను మణిపూర్‌కు చెందిన నాయకుడు. అతను అధికార భారతీయ జనతా పార్టీకి మిత్రపక్షమైన నాగా పీపుల్స్ పార్టీ సభ్యుడు కూడా. అందుకే తన సొంత రాష్ట్రంలో సర్జికల్ స్ట్రైక్స్ నిర్వహించాలని కేంద్రానికి సూచించారు. అతని పేరు ఆర్. రామేశ్వర్ సింగ్. మూడు నెలలుగా నిప్పులు చెరుగుతున్న తరుణంలో రామేశ్వర్ చేసిన వ్యాఖ్యలు మరింత ఆందోళనకు గురి చేసేలా ఉన్నాయి. ఇప్పటికే రాష్ట్రంలో అల్లర్ల కారణంగా అధికారికంగా 150 మందికి పైగా మరణించారు. వందలాది మంది తీవ్రంగా గాయపడగా, వేలాది మంది నిరాశ్రయులయ్యారు.

ఇంతకీ రామేశ్వర్ ఏం చెప్పాడు?
రాష్ట్రంలో నెలకొన్న తాజా పరిస్థితులపై రామేశ్వర్ స్పందిస్తూ.. సరిహద్దు దాటి రాష్ట్రంలోకి దురాక్రమణదారులు, కుకీ ఉగ్రవాదులు ప్రవేశించారని కేంద్ర హోంమంత్రి అమిత్ షా చెప్పిన మాట వాస్తవమేనని.. బయటి దురాక్రమణదారుల ప్రమేయం ఉందని నేనెప్పుడూ చెబుతుంటాను.. దేశ భద్రత దీని వల్ల కూడా ప్రమాదం పొంచి ఉంది.దీని వల్ల మణిపూర్ రాష్ట్రమే కాదు, దేశమే ప్రమాదంలో పడింది.సర్జికల్ స్ట్రైక్స్ వంటి కొన్ని ప్రభావవంతమైన చర్యలు తీసుకుంటేనే సమస్య పరిష్కారం అవుతుందని అన్నారు.

అంతర్జాతీయ లెఫ్‌తాండర్స్ డే: తమ ఎడమ చేతితో అద్భుత విజయాలు సాధించిన వ్యక్తులు వీరే.

ఆయన ఇంకా మాట్లాడుతూ.. ప్రస్తుతం కుకీ మిలిటెంట్లంతా శిబిరాల్లో ఉన్నారని.. తమ వద్ద అన్ని ఆయుధాలు ఉన్నాయని కొన్ని ఏజెన్సీలు కథనాలు సృష్టించేందుకు ప్రయత్నిస్తున్నాయని.. దీనిపై కేంద్ర మంత్రిని కోరామని.. మణిపూర్ ప్రజలకు పలు అనుమానాలు వస్తున్నాయని చెప్పారు. ఇలాంటి ప్రచారాలు.. మంటలు ఎక్కడి నుంచి వస్తున్నాయో.. అవతలి వైపు నుంచి ఎవరు కాల్పులు జరుపుతున్నారో గమనించాలని ఆయన అన్నారు.

ఎమ్మెల్యే నల్లపరెడ్డి : తిరుమలలో చిరుతపులి దాడిలో చిన్నారి మృతి చెందిన సంఘటన. ఎమ్మెల్యే నల్లపురెడ్డి ప్రసన్నకుమార్ రెడ్డి సంచలన వ్యాఖ్యలు

గత నెలలో, మణిపూర్ నుండి శరణార్థుల డేటాను సేకరించడానికి రాష్ట్ర ప్రభుత్వం బయోమెట్రిక్ ద్వారా డేటా సేకరణను ప్రారంభించింది. ఒక్క జూలైలోనే మయన్మార్ నుంచి మణిపూర్ రాష్ట్రంలోకి దాదాపు 700 మంది అక్రమంగా ప్రవేశించారని మణిపూర్ ప్రభుత్వం ఒక ప్రకటనలో తెలిపింది. రాష్ట్ర హోం వ్యవహారాల మంత్రిత్వ శాఖ వివరాల ప్రకారం, రాష్ట్రంలో అల్లర్లు జరిగినప్పుడు జూలై 22 మరియు 23 తేదీల్లో మొత్తం 718 మంది (301 మంది పిల్లలతో సహా) మణిపూర్ సరిహద్దులోకి ప్రవేశించారు.

గల్లా ఫ్యామిలీ: గల్లా కుటుంబం తరపున ఎవరు పోటీ చేసినా సరే.. టిక్కెట్లు ఇచ్చేందుకు రెడీ!

మైతీ తెగల రిజర్వేషన్ వస్తే దోచుకుంటామని కూకి గిరిజనులు ఘాటుగా స్పందిస్తున్నారు. ప్రస్తుతం ఉన్న చట్టం ప్రకారం రాష్ట్రంలోని కొండ ప్రాంతాలలో మైతీ వర్గీయులు స్థిరపడేందుకు వీలు లేదు. ఇదే నిరసనకు ప్రధాన కారణమని నిపుణులు చెబుతున్నారు. ఇప్పటికే బలమైన మైతీ ప్రజలు తమ పర్వతాలను కూడా ఆక్రమిస్తారని కుకీ కమ్యూనిటీ ప్రజలు భావిస్తున్నారు.

సిరిసిల్ల జిల్లా: జాతీయ జెండాల తయారీలో సిరిసిల్ల నేతలు బిజీగా ఉన్నారు.. తెలంగాణ ప్రభుత్వంతో పాటు ఇతర రాష్ట్రాల నుంచి భారీ ఆదేశాలు

మే 3 నుంచి మైతీలు, కుకీల మధ్య ఘర్షణలు జరుగుతున్నాయి. ఈ హింసాత్మక ఘటనల్లో సుమారు 160 మంది ప్రాణాలు కోల్పోయారు. మైతీలు రాష్ట్ర భూభాగంలో 10 శాతం ఆక్రమించారు. కుకీలు మరియు నాగాలు ST వర్గంలోకి వస్తాయి. రాష్ట్రంలోని దాదాపు 90 శాతం భూభాగాన్ని వారు ఆక్రమించుకున్నారు. రాష్ట్ర జనాభాలో మీట్‌లు 53 శాతం ఉండగా, కుకీలు మరియు నాగాలు కలిసి 40 శాతం ఉన్నారు.

ఢిల్లీ సర్వీసెస్ యాక్ట్: ఢిల్లీ బిల్లు కథకు తెరపడిన కేంద్రం.. సుప్రీంకోర్టు తీర్పును తోసిపుచ్చుతూ శనివారం రాష్ట్రపతి సంతకంతో చట్టంగా మారింది.

మైతీ, కుకీల మధ్య గొడవ ఏంటి అనే అంశంపై మణిపూర్ హైకోర్టు తాత్కాలిక ప్రధాన న్యాయమూర్తి ఎంవీ మురళీధరన్ నేతృత్వంలోని ధర్మాసనం మార్చి 27న తీర్పునిచ్చింది. ఇందులో మైతీ వర్గాన్ని కూడా ఎస్టీ కేటగిరీలో చేర్చాలని రాష్ట్ర ప్రభుత్వాన్ని కోరారు. హైకోర్టు ఇచ్చిన ఈ ఉత్తర్వు చట్టవిరుద్ధమని కుకీ సంఘం పేర్కొంది. మణిపూర్‌లో ప్రధానంగా మైతీ, కుకి మరియు నాగా కులాల వారు నివసిస్తున్నారు. నాగ మరియు కుకి ఇప్పటికే గిరిజన హోదాను కలిగి ఉన్నారు. కానీ 1949లో మైతీలు ఈ హోదా నుండి తొలగించబడ్డారు. అప్పటి నుంచి మైతీ గ్రూపు ప్రజలు గిరిజన హోదా కోసం డిమాండ్ చేస్తున్నారు. ప్రస్తుతం ఈ అంశం సుప్రీంకోర్టులో ఉంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *