దానిమ్మ: రక్తహీనత పోవాలంటే..!

దానిమ్మ పండులో అనేక ఆరోగ్య ప్రయోజనాలున్నాయి. దానిమ్మ పండులో ఐరన్, కాల్షియం, మెగ్నీషియం, జింక్, విటమిన్లు మరియు యాంటీ ఆక్సిడెంట్లు పుష్కలంగా ఉన్నాయి. ఏడాది పొడవునా ఈ పండ్లు మనకు లభిస్తాయి. రక్తహీనతతో బాధపడేవారు రోజూ దానిమ్మ పండ్లను తీసుకుంటే ఆ సమస్య నుంచి సులభంగా బయటపడవచ్చు. వీటిని తీసుకోవడం వల్ల రక్తంలో హిమోగ్లోబిన్ స్థాయిలు పెరుగుతాయి. దానిమ్మ పండ్లను తినడం వల్ల కలిగే ఆరోగ్య మరియు సౌందర్య ప్రయోజనాలను ఇప్పుడు చూద్దాం…

ఒక దానిమ్మ పండులో దాదాపు 600 గింజలు ఉంటాయి. దానిమ్మలో 7 గ్రాముల ఫైబర్, 3 గ్రాముల ప్రోటీన్, 30 శాతం విటమిన్ సి, 16 శాతం ఫోలేట్ మరియు 12 శాతం పొటాషియం ఉన్నాయి. ఒక కప్పు దానిమ్మపండులో 24 గ్రాముల చక్కెర మరియు 144 కేలరీలు ఉంటాయి. రెండు వారాల పాటు రోజూ 150 మి.లీ దానిమ్మ రసాన్ని తాగడం వల్ల రక్తపోటు గణనీయంగా తగ్గుతుందని ఒక అధ్యయనంలో తేలింది. రక్తహీనతతో బాధపడేవారికి దానిమ్మ కంటే మంచి ఔషధం లేదు. యాంటీ ఆక్సిడెంట్లు పుష్కలంగా ఉండే దానిమ్మ తినడం వల్ల రక్తకణాల్లో కొవ్వు పేరుకుపోకుండా ఉంటుంది. అంతే కాకుండా దానిమ్మ పండు జ్ఞాపకశక్తిని మెరుగుపరుస్తుందని తేలింది. క్రమం తప్పకుండా దానిమ్మను తీసుకుంటే అల్జీమర్స్ వ్యాధిని నివారించవచ్చని వైద్యులు చెబుతున్నారు.

దానిమ్మతో సమస్యలు దూరం…

  • చలికాలంలో దానిమ్మపండును తీసుకోవడం వల్ల రోగనిరోధక వ్యవస్థ బలపడుతుంది.

  • దానిమ్మలో మంచి యాంటీఏజింగ్ గుణాలు ఉన్నాయి. దానిమ్మ రక్తంలో ఐరన్ శాతాన్ని పెంచుతుంది. ఇది హిమోగ్లోబిన్ మొత్తాన్ని పెంచుతుంది.

  • ఇందులోని ఫ్లేవనాయిడ్స్ క్యాన్సర్ రాడికల్స్‌ను నివారిస్తుంది. దానిమ్మను క్రమం తప్పకుండా తీసుకోవడం ఆరోగ్యానికి చాలా మంచిది. ఇందులో అనేక పోషక విలువలు ఉన్నాయి.

  • వృద్ధాప్యానికి దారితీసే ఫ్రీ రాడికల్స్ నుండి రక్షిస్తుంది మరియు మిమ్మల్ని యవ్వనంగా ఉంచుతుంది.

  • దానిమ్మ గింజల్లో విటమిన్ బి, సి, కె, పొటాషియం మరియు కాల్షియం వంటి వివిధ ఖనిజాలు పుష్కలంగా ఉన్నాయి.

  • మలబద్ధకం, ఊబకాయం వంటి సమస్యలను దానిమ్మ దూరం చేస్తుంది.

అందం మెరుగుపడుతుంది…

  • దానిమ్మ పండును తింటే చర్మం బొద్దుగా తయారవుతుంది. రోజూ ఒక కప్పు దానిమ్మ గింజలు తినడం వల్ల చర్మపు రంగు మెరుగుపడుతుంది.

  • విటమిన్లు మరియు ఫైబర్ పుష్కలంగా ఉంటుంది. ఇవి చర్యపై ముడతలను నివారిస్తాయి. దానిమ్మలో ఉండే ఒమేగా-3 ఫ్యాటీ యాసిడ్స్ చర్మం తేమను కోల్పోకుండా చేస్తుంది.

  • జిడ్డు మరియు మొటిమల బారిన పడే చర్మాన్ని తగ్గించడంలో దానిమ్మ ఒక సూపర్ ఫ్రూట్. వివిధ రకాల చర్మ సమస్యలను దూరం చేయడంలో దానిమ్మ చాలా సహాయపడుతుంది.

రాత్రిపూట దానిమ్మపండు తింటే జలుబు, కఫం వస్తాయని చాలా మంది అనుకుంటారు. కానీ అది కేవలం అపోహ మాత్రమే. రాత్రి పడుకునే ముందు దానిమ్మను తీసుకుంటే నిద్రలేమి సమస్య తగ్గుతుంది. ఒక గ్లాసు దాని తల్లి రసంలో ఒక టీస్పూన్ అల్లం కలిపి తీసుకుంటే కీళ్లనొప్పులు, మోకాళ్ల నొప్పులు తగ్గుతాయి. ఎముకలు కూడా దృఢంగా మారుతాయి. నిద్రపోయే ముందు దానిమ్మను పెరుగుతో కలిపి తీసుకుంటే నిద్ర పడుతుంది. రాత్రిపూట దానిమ్మపండు తింటే ఉదయం వరకు ఆకలి వేయదు. తద్వారా బరువు అదుపులో ఉంటుంది.

హైదరాబాద్ , మాదాపూర్ , ఆగస్టు 11 (ఆంధ్రజ్యోతి)

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *