ఆరోగ్య చిట్కాలు: మధుమేహం నియంత్రణకు..!

 • డీహైడ్రేషన్ నుండి ఉపశమనం

 • సబ్జా విత్తనాలలో ఖనిజ లవణాలు

 • టైప్-2 మధుమేహం అదుపులో ఉంది

 • జీర్ణక్రియ పనితీరును మెరుగుపరుస్తుంది

వాతావరణంలో వచ్చే అనూహ్య మార్పుల వల్ల ఒక్కోసారి చల్లగానూ, ఒక్కోసారి వేడిగానూ, ఒక్కోసారి పొడిగానూ ఉంటుంది. తీవ్రమైన ఒత్తిడి కారణంగా శరీరం డీహైడ్రేషన్‌కు గురవుతోంది. దీని నుంచి ఉపశమనం పొందేందుకు శీతల పానీయాలు తాగుతున్నారు. కానీ ఈ కూల్ డ్రింక్స్ వల్ల ఆరోగ్యంపై సైడ్ ఎఫెక్ట్స్ ఉంటాయని, వాటికి బదులు సబ్జా గింజలను నీటిలో నానబెట్టి అందులో పంచదార తాగితే మంచిదని వైద్య నిపుణులు చెబుతున్నారు.

నేటి తరం పిల్లల్లో చాలా మందికి సబ్జెక్టుల గురించి పెద్దగా తెలియదు. వీటిని తుక్మారియా లేదా తులసి విత్తనాలు అని కూడా అంటారు. ఒకప్పుడు ఎండగా ఉన్నప్పుడు సబ్జా గింజలను నీళ్లలో నానబెట్టి అందులో కొద్దిగా పంచదార వేసి తాగేవారు. దాంతో ఒంట్లో వేడి పూర్తిగా తగ్గిపోయింది. కానీ ఇవేమీ పట్టించుకోని నేటి తరం పిల్లలు మార్కెట్ లో దొరికే థమ్స్ప్, రస్నా, పెప్సీ వంటివి తాగి ఆరోగ్యాన్ని పాడు చేసుకుంటున్నారు. ఎండ నుంచి ఉపశమనం పొందేందుకు చాలా మంది సన్‌స్క్రీన్‌లు వాడుతుంటారు. వేసవిలో పప్పుధాన్యాలు తీసుకోవడం వల్ల చాలా ప్రయోజనాలు ఉన్నాయి. ఇవి అపారమైన ఆరోగ్య ప్రయోజనాలను అందిస్తాయి. హిందువులు పవిత్రంగా భావించే తులసి లాంటి మొక్క యొక్క గింజలు చాలా ప్రయోజనాలను కలిగి ఉన్నాయి. బీన్స్‌లో ప్రోటీన్లు మరియు కార్బోహైడ్రేట్లు పుష్కలంగా ఉంటాయి. వీటిలో ఫైబర్ అధికంగా ఉంటుంది. తక్కువ కేలరీలను కలిగి ఉంటుంది. చిక్కుళ్ళు పచ్చిగా తినకూడదు. నీటిలో నానబెట్టిన తర్వాత తీసుకుంటే, వాటి ప్రయోజనాలు మన శరీరానికి చేరుతాయి.

అధిక బరువుతో బాధపడుతున్నారా?

సబ్జా గింజలను నీటిలో నానబెట్టి త్రాగాలి. మంచి ఫలితాల కోసం నిద్రపోయే ముందు దీన్ని తాగండి. ఈ నీరు యాంటీబయాటిక్‌గా పనిచేస్తుంది. ఇది బ్యాక్టీరియా సంబంధిత సమస్యలను కూడా నివారిస్తుంది. రాత్రిపూట నీరు త్రాగడం వల్ల ఉదయం శరీరంలో పేరుకుపోయిన వ్యర్థాలు బయటకు పోతాయి. ఈ నీరు మొత్తం టైప్-2 మధుమేహాన్ని అదుపులో ఉంచుతుంది. ఇది దాహాన్ని తీరుస్తుంది మరియు డీహైడ్రేషన్‌ను నివారిస్తుంది. శరీరంలో క్యాలరీలను కరిగించడంలో సబ్జా గింజలకు పెట్టింది పేరు. సబ్జాగిన్‌లను నీటిలో నానబెట్టడం వల్ల శరీరం యొక్క జీర్ణక్రియ పనితీరు మెరుగుపడుతుంది. సబ్జా గింజలను నీటిలో వేస్తే అవి ఉబ్బి కొంత సమయం తర్వాత జెల్ లాగా మారుతాయి. శరీర పనితీరుకు సహాయపడే కొవ్వు ఆమ్లాలతో పాటు ఫైబర్ అధికంగా ఉంటుంది. ఇందులో మహిళలకు అవసరమైన ఫోలేట్, నియాసిన్, చర్మాన్ని అందంగా ఉంచే ‘ఇ’ విటమిన్ ఉంటాయి.

సబ్జా గింజలతో ఆరోగ్యం..

 • సబ్జా గింజలను నీటిలో నానబెట్టి త్రాగాలి

  శరీరంలోని వేడి పోతుంది.

 • రక్తంలో గ్లూకోజ్ స్థాయిలు అదుపులో ఉంటాయి.

 • డీహైడ్రేషన్‌తో బాధపడకండి

 • జీర్ణ సమస్యలు ఉండవు

 • శరీర బరువు అదుపులో ఉంటుంది.

 • తాగితే పిల్లలు చురుగ్గా ఉంటారు.

ఉపయోగాలు..

 • సబ్జా విత్తనాలను క్రమం తప్పకుండా తీసుకోవడం వల్ల కొత్త చర్మ కణాలకు అవసరమైన కొల్లాజెన్ స్రవిస్తుంది.

 • సబ్జాగినాలోని యాంటిస్పాస్మోడిక్ లక్షణాలు కండరాల సమస్యల నుండి ఉపశమనాన్ని అందిస్తాయి. కండరాలను రిలాక్స్ చేస్తుంది.

 • కోరింత దగ్గును నియంత్రించడానికి సబ్జాగిన్స్ ఔషధంగా పనిచేస్తాయి.

 • బీన్స్ నానబెట్టినప్పుడు ఎనిమిది రెట్లు ఎక్కువ నీటిని పీల్చుకుంటుంది. వీటిని తీసుకోవడం వల్ల శరీరానికి ఎక్కువ నీరు అందుతుంది.

 • సబ్జా గింజల్లో ఖనిజ లవణాలు ఉంటాయి. కాల్షియం, మెగ్నీషియం, ఐరన్, ఫైబర్, ఫాస్పరస్ మరియు మల్టీవిటమిన్లు ఉంటాయి.

 • దగ్గు మరియు జలుబు నుండి ఉపశమనం కలిగిస్తుంది. యాంటీ స్పాస్మోడిక్ లక్షణాలను కలిగి ఉంటుంది.

 • కొబ్బరినూనెలో గింజల చూర్ణం కలిపి ఆ నూనెను చర్మానికి, జుట్టుకు పట్టిస్తే సమస్య తగ్గుతుంది.

 • ఇది మలబద్ధకం మరియు అపానవాయువు సమస్య నుండి ఉపశమనం కలిగిస్తుంది.

 • సబ్జా గింజలతో అసిడిటీ, గుండెల్లో మంటను అరికట్టవచ్చు

 • బరువు తగ్గడంలో సహాయపడుతుంది.

 • స్థాయిలను తగ్గించడంలో ఉపయోగపడుతుంది.

పిల్లలు తప్పనిసరిగా త్రాగాలి

ఎండ వేడిమిని తట్టుకోవడానికి సబ్జా గింజలు ఎంతగానో ఉపయోగపడతాయి. సబ్జా గింజలను రాత్రి నీళ్లలో నానబెట్టి ఉదయాన్నే తాగితే మంచి ఫలితం ఉంటుంది. సాయంత్రం పూట ఒక గ్లాసు సబ్జాగినా పానీయం సేవించిన వారికి మంచి ఫలితాలు వస్తాయి. శరీరంలోని వేడి పోతుంది. మంచి ఫలితాల కోసం పిల్లలు దీన్ని తాగాలి.

– డాక్టర్ మహేందర్, పిల్లల వైద్యుడు

హైదరాబాద్ , షాపూర్ నగర్ , అక్టోబరు 13 (ఆంధ్రజ్యోతి)

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *