డేటా వినియోగం: డేటా వినియోగానికి సమ్మతి తప్పనిసరి!

దేనికి వాడుతున్నారో చెప్పాలి.. ఒకటి చెప్పి మరొకటి వాడొద్దు

పని పూర్తయిన తర్వాత డేటాను తొలగించాలి

కంపెనీల కోసం DPDP చట్టం ఆదేశం

తప్పులకు రూ.250 కోట్ల వరకు జరిమానా

వ్యక్తిగత స్థాయిలో సమాచారం

సేకరణ చట్టం నుండి మినహాయించబడింది

న్యూఢిల్లీ, ఆగస్టు 13: డిజిటల్ పర్సనల్ డేటా ప్రొటెక్షన్ (DPDP) చట్టం వ్యక్తిగత సమాచారాన్ని సేకరించి, ఉపయోగించే ముందు కంపెనీలు తప్పనిసరిగా వ్యక్తుల యొక్క షరతులు లేని సమ్మతిని పొందాలని స్పష్టం చేసింది. వ్యక్తులు తమ వివరాలను దేనికి ఉపయోగిస్తున్నారనే దానిపై కంపెనీలు పూర్తి స్పష్టతను అందించాలి. వివరాలను సేకరించిన ప్రయోజనం కోసం మాత్రమే ఉపయోగించాలి. పని పూర్తయిన తర్వాత వివరాలను తొలగించాలి. ఉదాహరణకు, మెడికల్ యాప్ ఒక వ్యక్తి నుండి సమాచారాన్ని సేకరిస్తే, అది వైద్య ప్రయోజనాల కోసం మాత్రమే ఉపయోగించాలి. ఆపై ఆ వివరాలను తొలగించండి. వ్యక్తులు తమ సమ్మతిని మధ్యలోనే ఉపసంహరించుకున్నప్పటికీ, వారి వివరాలు తప్పనిసరిగా తొలగించబడాలి. కంపెనీలు తమ వద్ద ఉన్న సమాచారాన్ని రక్షించడానికి అన్ని చర్యలు తీసుకోవాలి. డేటా లీకేజీ అయితే, వెంటనే డేటా ప్రొటెక్షన్ బోర్డు మరియు సంబంధిత వ్యక్తులకు నివేదించాలి. సమాచార రక్షణకు తగిన చర్యలు తీసుకోలేదని తేలితే రూ.250 కోట్ల వరకు జరిమానా విధిస్తారు. నిబంధనలు ఉల్లంఘించినందుకు రూ.200 కోట్ల జరిమానా. రాష్ట్రపతి ఆమోదం నేపథ్యంలో డీపీడీపీ బిల్లు చట్టంగా మారిన సంగతి తెలిసిందే. ఈ నేపథ్యంలో ఆదివారం చట్టంలోని అంశాలను వెల్లడించారు.

వీటి ప్రకారం, వ్యక్తిగత సమాచారాన్ని సేకరించి చట్టబద్ధమైన ప్రయోజనాల కోసం ఉపయోగించే కంపెనీలు తప్పనిసరిగా వివాద పరిష్కార యంత్రాంగాన్ని ఏర్పాటు చేయాలి. ఫిర్యాదుల స్వీకరణకు అధికారిని నియమించి ఆ అధికారి ఫోన్ నంబర్, ఇతర వివరాలను వెల్లడించాలి. ఇదంతా కంపెనీల గురించి అయితే, వ్యక్తుల విషయానికొస్తే, వారి వ్యక్తిగత వివరాలు దేని కోసం ఉపయోగించబడుతున్నాయి మరియు ఎవరితో భాగస్వామ్యం చేయబడుతున్నాయో తెలుసుకునే హక్కు వారికి ఉంది. DPDP చట్టం వారి వ్యక్తిగత వివరాలను పూర్తిగా ఉపసంహరించుకోవడమే కాకుండా, మార్పులు చేసుకునే అవకాశాన్ని కూడా ఇస్తుంది. అయితే తమ పేరిట ఇతరుల వివరాలు ఇచ్చినా, వాస్తవాలు దాచినా, తప్పుడు ఫిర్యాదులు చేసినా రూ.10 వేల వరకు జరిమానా విధించే అవకాశం ఉంది. ప్రభుత్వానికి సంబంధించినంతవరకు, జాతీయ భద్రత దృష్ట్యా కొన్ని దేశాలకు భారతీయ పౌరుల వ్యక్తిగత సమాచారాన్ని బదిలీ చేయడానికి అనుమతిని నిరాకరించవచ్చు. స్టార్టప్‌లు మరియు ప్రభుత్వ సంస్థల వంటి కొన్ని కంపెనీలను చట్టం పరిధి నుండి మినహాయించే అధికారం కూడా ప్రభుత్వానికి ఉంది. డేటా ప్రొటెక్షన్ బోర్డు సిఫార్సుపై కంపెనీలను నిషేధించవచ్చు.

ఆఫ్‌లైన్‌లో సేకరించినప్పటికీ చట్టం వర్తిస్తుంది

DPDP చట్టం ప్రకారం, వ్యక్తిగత సమాచారం అనేది ఒక వ్యక్తికి సంబంధించిన ఏవైనా వివరాలు. చట్టంలోని నిబంధనలు డిజిటల్‌గా లేదా ఆఫ్‌లైన్‌లో సేకరించిన వ్యక్తిగత సమాచారానికి వర్తిస్తాయి మరియు భారతదేశంలో నివసించే వ్యక్తుల నుండి డిజిటలైజ్ చేయబడతాయి. భారతదేశంలో సేవలు అందించే కంపెనీలు విదేశాల్లో సేకరించే సమాచారాన్ని నిర్వహించినప్పటికీ చట్టం వర్తిస్తుంది. చట్టం 18 సంవత్సరాల కంటే తక్కువ వయస్సు ఉన్న పిల్లలను నిర్వచిస్తుంది. వారి సమాచారాన్ని సేకరించేందుకు తల్లిదండ్రుల అనుమతి తప్పనిసరి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-14T02:54:11+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *