టీఎస్ న్యూస్: ఆసుపత్రులన్నీ దగ్గు, జ్వర పీడితులే! రాష్ట్రం మొత్తం ఇదే పరిస్థితి!

  • రాష్ట్రానికి దగ్గు, జ్వరం!

  • గొంతునొప్పి.. జలుబు.. వాతావరణ మార్పులతో

  • గత 15-20 రోజులుగా తీవ్రత ఎక్కువగా ఉన్నా.. పెరుగుతున్న కేసులు

  • శ్వాసకోశ ఇన్ఫెక్షన్ల కారణంగా.. ఇంట్లో ఉన్నవారంతా బాధితులే

  • గాలి ద్వారా ఒకరి నుంచి మరొకరికి.. మాస్క్ తప్పనిసరి

  • హైదరాబాదుతో పాటు రాష్ట్రమంతా దాదాపు ఇదే పరిస్థితి

హైదరాబాద్ , అక్టోబరు 3 (ఆంధ్రజ్యోతి): తెలంగాణా అంతా దగ్గు, జ్వరం! ఏ ఇంట్లో అయినా ఇద్దరు ముగ్గురు.. కొన్ని చోట్ల ఇంట్లో అందరూ ఖల్.. ఖల్.. అంటూ జ్వరంతో వణికిపోతున్నారు! దగ్గుతో బాధపడే వారి సంఖ్య రోజురోజుకూ పెరుగుతోంది. శ్వాసకోశ ఇన్ఫెక్షన్ల వల్ల ఈ సమస్య వస్తుందని వైద్యులు చెబుతున్నారు. హైదరాబాద్‌తోపాటు రాష్ట్రవ్యాప్తంగా ఇదే పరిస్థితి నెలకొంది. ప్రధానంగా గత పదిహేను, ఇరవై రోజుల నుంచి ఈ సమస్య తీవ్రత పెరుగుతోందని వైద్య వర్గాలు వెల్లడించాయి. దగ్గు వినబడని పాఠశాలల్లో తరగతి లేదని ఉపాధ్యాయులు చెబుతున్నారు. కార్యాలయాల్లోనూ దాదాపు ఇదే పరిస్థితి కనిపిస్తోంది. దీంతో ఆసుపత్రుల్లో ఔట్ పేషెంట్ల తాకిడి ఏళ్ల తరబడి బాగా పెరిగింది. సాధారణంగా హైదరాబాద్ నల్లకుంటలోని ఫీవర్ ఆస్పత్రికి రోజూ 400-500 మంది రోగులు వస్తుంటారు. అయితే గత పది, పదిహేను రోజుల్లో ఓపీ కేసులు రెట్టింపు అవుతున్నాయి. మంగళవారం 1050 మంది ఓపీ ఫీవర్‌ ఆస్పత్రికి వచ్చారు. వచ్చిన ఓపీల్లో 80 శాతం మంది దగ్గు, జ్వరం, జలుబు బాధితులే. అంటే దగ్గు బాధితుల స్థాయి ఏ స్థాయిలో ఉందో అర్థం చేసుకోవచ్చు. దాదాపు ఫీవర్‌ ఆసుపత్రిలోనే కాకుండా మిగిలిన ప్రభుత్వ, ప్రైవేట్‌ ఆసుపత్రుల్లోనూ ఇదే పరిస్థితి నెలకొందని వైద్యులు చెబుతున్నారు.

గత నెల నుంచి వైద్యుల వద్దకు వచ్చే పిల్లల సంఖ్య రెట్టింపు అయింది. ఇలాంటి పరిస్థితుల్లో మాస్క్ ధరించాలని వైద్యులు సూచిస్తున్నారు. రాష్ట్రవ్యాప్తంగా శ్వాసకోశ ఇన్ఫెక్షన్లు ఉన్నాయని వైద్య వర్గాలు తెలిపాయి. ఇంట్లో ఒక్కరు ఉంటే అందరికీ ఈ శ్వాసకోశ ఇన్ఫెక్షన్లు వస్తున్నాయి. దగ్గినప్పుడు వెలువడే చుక్కలతో గాలి ద్వారా ఇతరులకు సులభంగా సంక్రమిస్తుందని వైద్యులు చెబుతున్నారు. వాతావరణంలో మార్పుల కారణంగా పెద్దవారి నుంచి పిల్లల వరకు అందరూ తీవ్రమైన దగ్గు, జ్వరం, జలుబు, శ్వాసకోశ సమస్యలతో బాధపడుతున్నారు. రాష్ట్రంలో దాదాపు అన్ని చోట్లా జ్వరం, జలుబు, దగ్గుతో బాధపడుతూ ఆసుపత్రులకు వచ్చే వారి సంఖ్య పెరిగిపోయిందని రాష్ట్ర వైద్య, ఆరోగ్య శాఖ ఉన్నతాధికారులు ధ్రువీకరించారు. పిల్లలు రోజుల తరబడి జలుబు, దగ్గుతో బాధపడుతున్నారు. వీటితో పాటు శ్వాసకోశ సమస్యలు కూడా ఎక్కువయ్యాయని వైద్యులు చెబుతున్నారు. ఇదే సీజన్ లో ఇలాంటి వ్యాధుల ప్రభావం లేదని, గతేడాదితో పోలిస్తే ఈ ఏడాది సమస్య తీవ్రంగా ఉందని వైద్యులు వెల్లడించారు. వీటితో పాటు డెంగ్యూ, టైఫాయిడ్, గ్యాస్ట్రిటిస్ కేసులు కూడా పెరుగుతున్నాయని వైద్య వర్గాలు తెలిపాయి. సాధారణంగా వారం తర్వాత దగ్గు, జలుబు వంటి సమస్యలు తగ్గుతాయి. అయితే ఈసారి నెల రోజులుగా వేధిస్తున్నారు. యాంటీబయాటిక్స్ కూడా పనికిరావు.

లక్షణాలు…

తీవ్రమైన దగ్గు ఉంది. గొంతు బొంగురుపోయినట్లు అనిపిస్తుంది. కొందరికి పొడిబారుతుంది. చాలా మందికి జ్వరంతో పాటు దగ్గు వస్తోంది. రోజుల తరబడి సాగుతుంది. దగ్గుతో పాటు జలుబు, జ్వరం, ముక్కు కారటం, తలనొప్పి మరియు వాంతులు ఉంటాయి. రోజుల తరబడి దగ్గు తగ్గదు.

ఈ జాగ్రత్తలు తప్పనిసరి

చల్లని గాలిలో కదలకుండా ఉండండి. బయటకు వెళితే మాస్క్ ధరించండి. చల్లని ఆహారాల జోలికి వెళ్లవద్దు. గొంతు బొంగురుగా ఉంటే గోరువెచ్చని నీటిలో కొంచెం ఉప్పు కలిపి పుక్కిలించాలి. దగ్గు ఉన్న పిల్లలను బడికి పంపకండి. మూడు నాలుగు రోజుల తర్వాత దగ్గు, జ్వరం తగ్గకపోతే వెంటనే వైద్యులను సంప్రదించాలి.

మాస్క్‌లు తప్పనిసరి

వాతావరణ మార్పుల కారణంగా ఫ్లూ వైరస్ విజృంభిస్తోంది. ఫీవర్ ఆస్పత్రికి వచ్చే ఓపీల సంఖ్య రెట్టింపు అయింది. ప్రధానంగా జ్వరం, జలుబు, దగ్గుతో వచ్చే రోగులు ఎక్కువ మంది ఉన్నారు. ఫ్లై వైరస్ వ్యాప్తి ఎక్కువగా ఉంది. కోవిడ్ తర్వాత మాస్కులు వాడడం లేదు. బహిరంగ ప్రదేశాలకు వెళ్లేటప్పుడు తప్పనిసరిగా మాస్క్‌లు వాడాలి. ఎవరికైనా జలుబు లేదా దగ్గు ఉంటే, అది వారి నుండి ఇతరులకు చాలా త్వరగా వ్యాపిస్తుంది. మూడు రోజులుగా జ్వరం తగ్గకపోతే వెంటనే పరీక్షలు చేయించుకోవాలి. దగ్గు తగ్గకపోతే, నెబ్యులైజర్ వాడాలి. నెబ్యులైజర్ వాడిన వారిలో మూడు నాలుగు రోజుల్లోనే దగ్గు తగ్గడం గమనించాం. ప్రస్తుతం మేము దీన్ని ఎక్కువగా సిఫార్సు చేస్తున్నాము.

– డాక్టర్ శంకర్, ఫీవర్ ఆసుపత్రి సూపరింటెండెంట్

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *