ఆరోగ్యం: ఇలా నడివయసులో కూడా జీవితాన్ని ఆస్వాదించవచ్చు

గ్లాసు సగం నిండడం చూసి కొందరికి గ్లాసు సగం నిండిపోయిందనే భరోసా కలగవచ్చు, మరికొందరికి గ్లాసు సగం ఖాళీగా ఉందని నిరాశ చెందుతారు. ఈ దృక్పథాన్ని జీవితానికి కూడా అన్వయించుకోవచ్చు. నడివయస్సు వచ్చినా కుంగిపోనవసరం లేదు. చిన్నచిన్న జబ్బులను అదుపులో ఉంచుకుని యువకుడిలా జీవించవచ్చు. మిగిలిన జీవితాన్ని సానుకూల దృక్పథంతో సంతోషంగా గడపవచ్చు.

నిజానికి యాభై దాటిన వయసు అంటే ఎలాంటి ఆందోళనలు లేకుండా జీవితాన్ని ఆనందంగా గడిపే వయసు. పిల్లలు ఉద్యోగాల్లో స్థిరపడ్డారు. చాలా ఖాళీ సమయం ఉంది. మనవలు, మనవరాళ్లతో గడపడానికి సమయానికి లోటు లేదు. ఏది ఏమైనప్పటికీ, కోల్పోయిన ఏదో అర్ధంలేని ఉదాసీనత, నిరాశ మరియు నిర్లిప్తత పెద్దలలో స్పష్టంగా కనిపిస్తాయి. చాలా కాలం పాటు తమ గదులకే పరిమితమై, ఆధ్యాత్మిక మార్గాన్ని అనుసరించి అదే ప్రపంచంలో కూరుకుపోయి, నిస్సార మార్గంలో తమ రోజులు గడుపుతూ కనిపిస్తారు. మధుమేహం, అధిక రక్తపోటు, కీళ్ల నొప్పులు వంటి రోగాలు కొంత వరకు ఇందుకు కారణం! అయితే, వీటిని అదుపులో ఉంచుకోవడం ద్వారా, స్మార్ట్‌గా, సరదాగా మరియు ముఖ్యంగా యవ్వన జీవితాన్ని కొనసాగించవచ్చు.

మెనోపాజ్ వయసు పెరగదు

మెనోపాజ్ అంటే మధ్య వయస్కులైన మహిళలకు గుర్తు. ఇది మహిళలకు ఎదురు దెబ్బ! మహిళలు ఈ విషయాన్ని చాలా వ్యక్తిగతంగా తీసుకుంటారు. మెనోపాజ్‌ను వయసు పెరిగే సూచనగా భావించే మహిళలు తమ పూర్వపు తెలివితేటలు మరియు చురుకుదనాన్ని కోల్పోతారు. మానసిక కుంగుబాటు బాధాకరమైనది. అయితే మెనోపాజ్‌తో జీవితం ఆగిపోదని మహిళలు గ్రహించాలి. కొన్ని జాగ్రత్తలు మరియు చిన్నచిన్న చికిత్సలతో, మునుపటిలా శారీరకంగా మరియు మానసికంగా చురుకైన జీవితాన్ని కొనసాగించడానికి ప్రయత్నించాలి. ముందుగా బరువును అదుపులో ఉంచుకోవాలి. 50 ఏళ్లలోపు మహిళలు శరీరంలోని హార్మోన్ల స్రావంలో హెచ్చుతగ్గుల కారణంగా బరువు పెరిగే అవకాశం ఉంది. ఈస్ట్రోజెన్ హార్మోన్ తగ్గడం వల్ల ఎముకలు రాలిపోయే సమస్య ఈ వయసు నుంచే మొదలవుతుంది. కాబట్టి అధిక బరువుతో కీళ్ల సమస్యలు పెరగకుండా చూసుకోవాలి. అలాగే, అధిక బరువుతో సంబంధం ఉన్న మధుమేహం, అధిక రక్తపోటు, అధిక కొలెస్ట్రాల్, అబ్స్ట్రక్టివ్ స్లీప్ అప్నియా మరియు గుండె జబ్బులను నివారించడానికి బరువును అదుపులో ఉంచుకోవాలి. అందుకోసం ఆహారం అదుపులో ఉంచుకోవడం, వ్యాయామాలు కూడా చేయాలి.

మెనోపాజ్‌కు ముందు ఈస్ట్రోజెన్ హార్మోన్ మహిళలను గుండె జబ్బుల నుండి రక్షిస్తుంది. రుతువిరతి తర్వాత, పురుషులతో సమానంగా స్త్రీలకు గుండె జబ్బులు వచ్చే అవకాశం ఉంది. కాబట్టి ఈ ముప్పును నివారించడానికి సహజ రక్షణను అందించే యాంటీఆక్సిడెంట్లను పుష్కలంగా తీసుకోవాలి. ఇందుకోసం సీజనల్ ఫ్రూట్స్ తో పాటు సిట్రస్ ఫ్రూట్స్ ఎక్కువగా తినాలి. ప్రతి భోజనంతో పాటు పండ్లు తప్పకుండా తినాలి. ఫైబర్ కోసం సలాడ్లు తినండి. ఈ అలవాట్లతో చర్మంపై ముడతలు తగ్గుతాయి. వృద్ధాప్యం నెమ్మదిస్తుంది.

మధుమేహంతో అకాల వృద్ధాప్యం

45 ఏళ్లు పైబడిన పురుషులకు హృదయ సంబంధ సమస్యలు వచ్చే అవకాశం ఉంది. ఊబకాయం, అధిక రక్తపోటు, మధుమేహం, మద్యపానం మరియు ధూమపానం చేసేవారికి గుండె జబ్బులు వచ్చే ప్రమాదం ఎక్కువగా ఉంటుంది. కాబట్టి ఆరోగ్య సమస్యల కోసం క్రమం తప్పకుండా వైద్యుడిని కలవాలి, కఠినమైన ఆహారాన్ని అనుసరించాలి మరియు వ్యాయామాలు చేయాలి. గంటసేపు వ్యాయామం చేస్తే ఆయుష్షు మూడు గంటలు పెరుగుతుందని సామెత. కాబట్టి వారంలో కనీసం ఐదు రోజులు గంటసేపు వ్యాయామం చేయండి. అనియంత్రిత మధుమేహం శారీరక మరియు మానసిక అకాల వృద్ధాప్యానికి దారితీస్తుంది. వయసు పైబడిన వారిగా కనిపించడంతో పాటు జ్ఞాపకశక్తి కోల్పోవడం వంటి లక్షణాలు మొదలవుతాయి. డిమెన్షియా వారికి చాలా ముందుగానే మొదలవుతుంది. వీటి నివారణకు చక్కెరను అదుపులో ఉంచుకోవాలి.

వార్షిక పరీక్షలు తప్పనిసరి

ప్రమాదంలో ఉన్నవారు, ప్రమాదం లేనివారు, ప్రమాదంలో ఉన్న 50 ఏళ్లు దాటిన స్త్రీలు, పురుషులు అని విభజిస్తే… పూర్తి రక్త గణన, గుండె మరియు మూత్రపిండాల పనితీరు పరీక్షలు, మూత్ర పరీక్ష, కొలెస్ట్రాల్ మరియు సంవత్సరానికి ఒకసారి గుండె పరీక్షలు చేయించుకోవాలి. వీటితో పాటు ఈ నియమాలు పాటించాలి…

 • రోజుకు మూడు లీటర్లకు తక్కువ కాకుండా నీరు త్రాగాలి

 • మూడు పెద్ద భోజనాలకు బదులుగా ఐదు చిన్న భోజనం తినండి

 • రాత్రి భోజనం వీలైనంత తేలికగా ఉండేలా చూసుకోండి

 • పీచు, పండ్లు, పెరుగు తప్పనిసరిగా తినాలి

 • జంక్ ఫుడ్ మానుకోండి.

 • ఏడెనిమిది గంటలు నిద్రపోండి

 • ఆల్కహాల్ మరియు నికోటిన్ మానుకోండి

నూనెలు… ఇలా

నూనెలలోని వివిధ పోషకాలను పొందడానికి, వాటిని తరచుగా మార్చాలి. ఒక ప్యాకెట్ సన్‌ఫ్లవర్ ఆయిల్ వాడితే, కుసుమ నూనెను వాడాలి. నువ్వుల నూనె మళ్లీ వాడాలి. డీప్ ఫ్రై చేయడానికి స్వచ్ఛమైన కొబ్బరి నూనెను ఉపయోగించవచ్చు. డీప్ ఫ్రై చేయడానికి ఇతర నూనెలను కూడా ఉపయోగించవచ్చు. అయితే వీటిని డీప్ ఫ్రై చేయడానికి ఒకసారి చల్లార్చి సీసాలో పోసి మూత పెట్టి కూరలు, తాలింపులకు వాడుకోవచ్చు. అలా కాకుండా రెండోసారి డీప్ ఫ్రై చేయడానికి ఉపయోగించకూడదు. ట్రాన్స్ ఫ్యాట్స్ శరీరంలో ఫ్రీ రాడికల్స్ ను పెంచి మంటను కలిగిస్తాయి. కాబట్టి డీప్ ఫ్రై చేసిన పదార్థాలు (మార్కెట్లో లభించే చిప్స్, పూరీలు, వడలు, బజ్జీలు, పకోడీలు) పదే పదే అదే నూనెలో వేయించి, రంగులు మరియు ప్రిజర్వేటివ్‌లను ప్రాసెస్ చేసిన ఆహారాలలో ఉపయోగిస్తారు. ఈ ప్రిజర్వేటివ్స్ వల్ల ముఖ్యంగా మహిళల్లో ఎండోక్రైన్ గ్రంధుల పనితీరు దెబ్బతిని పీసీఓడీ, థైరాయిడ్ సమస్యలు మొదలవుతాయి.

1.jpg

– డాక్టర్ శశి కిరణ్

సీనియర్ జనరల్ ఫిజిషియన్,

యశోద హాస్పిటల్స్,

సోమాజిగూడ, హైదరాబాద్

ముందస్తు పరీక్షలు తప్పనిసరి

తొలిదశలో వచ్చే మెనోపాజ్‌తో వచ్చే సమస్యలను అధిగమించాలంటే వాటి గురించి తెలుసుకుని వీలైనంత బిజీ లైఫ్‌ను గడపాలి. లక్షణాల నుండి దృష్టిని మరల్చాలి మరియు ఆనందాన్ని కలిగించే కార్యకలాపాలపై దృష్టి పెట్టాలి. ఉద్యోగులకు ఇది సాధ్యమే. అలాగే గృహిణులు తమకు నచ్చిన స్ప్రెడ్‌ని ఎంచుకోవాలి. మీరు ఫ్యాషన్ డిజైనింగ్ మరియు బోటిక్ ప్రారంభించవచ్చు. కాలక్షేపానికి లోటు లేకుండా చూసుకోవాలి. మనసు ఖాళీగా లేకుంటే చిన్నచిన్న నొప్పులు, డిప్రెషన్, ఆందోళనల గురించి పట్టించుకునే సమయం ఉండదు. దానివల్ల ఉద్యోగులు చురుగ్గా, ఆరోగ్యంగా కనిపిస్తారు. అలాగే సామాజిక సంబంధాలను పెంచుకున్నప్పుడు, అన్ని విషయాలను స్నేహితులు మరియు సన్నిహితులతో పంచుకునే అవకాశం ఉంది, కాబట్టి వారి నుండి లభించే నైతిక మద్దతు మరియు సలహా కూడా మనస్సును తేలికపరుస్తుంది. కబుర్లు, నవ్వులతో మనసు, శరీరం స్మార్ట్‌గా మారతాయి. కాబట్టి మధ్యవయస్సు వచ్చిన స్త్రీలు మెనోపాజ్ మీద దృష్టి పెట్టకుండా, మునుపటిలా జీవితాన్ని కొనసాగించడంపై దృష్టి పెట్టాలి.

చింతించకు…

50కి ముందు ఉన్న శక్తి 50 తర్వాత ఉండకపోవచ్చు. కానీ అదనపు జాగ్రత్తలు మరియు అవగాహనతో ఈ గ్యాప్‌ని తగ్గించవచ్చు. దీని కోసం మీరు ఆరోగ్యకరమైన జీవనశైలిని నడిపించాలి. సమతుల్య ఆహారంతో పాటు క్రమం తప్పకుండా వ్యాయామం చేయాలి. రెగ్యులర్ వ్యాయామం చేసేవారు అదే తీవ్రతను కొనసాగించగలరు. ప్రారంభకులు నడకను ఎంచుకోవచ్చు. శరీరంలోని అన్ని కండరాలను సాగదీయడానికి యోగాను కూడా ఎంచుకోవచ్చు. అలాగే రోజుకు పది నిమిషాలు ధ్యానం చేయడం వల్ల మనసు ప్రశాంతంగా ఉంటుంది. వీటితో మనం ఒత్తిడిని సులభంగా తట్టుకోగలం! అలాగే మధ్యవయస్సు వచ్చిన స్త్రీలు తప్పనిసరిగా కొన్ని పరీక్షలు చేయించుకోవాలి. రోజువారీ జీవితాన్ని ప్రభావితం చేసే ఏదైనా లక్షణం ఈ వయస్సులో నిర్లక్ష్యం చేయరాదు. అవి శారీరకంగా లేదా మానసికంగా ఉండవచ్చు. లక్షణాలు లేకపోయినా కొన్ని వ్యాధులు పెద్ద వయసులోనే వచ్చే అవకాశాలు ఉన్నాయి కాబట్టి ఏటా హెల్త్ చెకప్ లు చేసుకుంటే ఏదైనా వ్యాధిని ప్రాథమిక దశలోనే గుర్తించవచ్చు. ముఖ్యంగా వయసు పెరిగే కొద్దీ ఎముకల సాంద్రత తగ్గుతుంది. కాబట్టి ఎముకలు సులభంగా విరిగిపోయే అవకాశాలు పెరుగుతాయి. వార్షిక పరీక్షల్లో ఎముకల సాంద్రతను పరీక్షించి అవసరమైన మేరకు కాల్షియం, విటమిన్ డి ఇంజక్షన్లు తీసుకోవచ్చు. ఈ విధంగా బాత్రూంలో జారిపడి తుంటి విరిగిపోయే అవకాశాలను ముందుగానే నియంత్రించవచ్చు. అలాగే, అల్ట్రాసౌండ్ అబ్డామెన్, అల్ట్రాసౌండ్ బ్రెస్ట్, సోనో మామోగ్రామ్, పాప్ స్మియర్ పరీక్షలు కూడా తప్పనిసరి. వీటిలో బ్రెస్ట్ క్యాన్సర్, సర్వైకల్ క్యాన్సర్‌లను తొలిదశలోనే గుర్తించవచ్చు. 40 ఏళ్లు పైబడిన ప్రతి మహిళ సంవత్సరానికి ఒకసారి మామోగ్రామ్ మరియు పాప్ స్మియర్ చేయించుకోవాలి. అన్నింటికంటే మించి, నెలకు ఒకసారి మీ రొమ్ములను స్వీయ-పరీక్ష చేసుకోండి మరియు ఏవైనా స్వల్ప మార్పులను మీ వైద్యుని దృష్టికి తీసుకురండి. మధుమేహం మరియు క్యాన్సర్ వంశపారంపర్యంగా వచ్చినందున, కుటుంబ చరిత్రలో ఈ రుగ్మతలు ఉంటే, ముందస్తుగా గుర్తించే పరీక్షలు చేయాలి. మరీ ముఖ్యంగా అత్త, కోడలు, అత్త లాంటి దగ్గరి బంధువుకి బ్రెస్ట్ క్యాన్సర్ వస్తే ఆ కుటుంబంలోని మహిళలు తప్పనిసరిగా బ్రాకా జీన్ టెస్ట్ చేయించుకోవాలి.

ఆ సమస్య పరిష్కరించవచ్చు

పెద్దలు వాష్‌రూమ్‌కి వెళ్లే ముందు తుమ్మినప్పుడు లేదా దగ్గినప్పుడు మూత్రం రావడం, మూత్ర విసర్జన చేయడం సహజం. స్త్రీలలో సాధారణ ప్రసవం వల్ల పుడకలు వదులుతాయి మరియు ఈ సమస్య మధ్య వయస్సులో ప్రారంభమవుతుంది. పురుషులలో, ప్రోస్టేట్ గ్రంధి విస్తరించడం మరియు మూత్రాశయం మీద ఒత్తిడి పెరగడం వల్ల ఇది జరుగుతుంది. ఈ సమస్యలకు సమర్థవంతమైన చికిత్సలు ఉన్నాయి. మహిళలు ప్రారంభంలో కెగెల్ వ్యాయామాలు చేయాలి. ఫలితం లేకుంటే మందులు వాడాలి. అప్పటికీ ఫలితం లేకుంటే చిన్నపాటి సర్జరీ చేయించుకోవచ్చు. పురుషులకు, ఈ సమస్యను మందులతో పరిష్కరించవచ్చు. అరుదుగా, ప్రోస్టేట్ శస్త్రచికిత్స అవసరం కావచ్చు.

2.jpg

డా. హిమబిందు వీర్ల

కన్సల్టెంట్ ప్రసూతి వైద్యుడు, గైనకాలజిస్ట్ మరియు లాపరోస్కోపిక్ సర్జన్, రెయిన్‌బో హాస్పిటల్స్ ద్వారా బర్త్‌రైట్,

బంజారాహిల్స్, హైదరాబాద్.

ఆహారాన్ని తూకం వేయండి…

మెనోపాజ్ సమయంలో ఎంత శ్రద్ధ తీసుకుంటుందో గర్భధారణ సమయంలో కూడా ఆహారం పట్ల అంతే శ్రద్ధ ఉండాలి. రుతువిరతి సమయంలో హార్మోన్ల హెచ్చుతగ్గులు మధ్య వయస్కులైన మహిళల్లో మధుమేహం, కీళ్లనొప్పులు మరియు గుండె జబ్బుల ప్రమాదాన్ని పెంచుతాయి. అయితే ఈ సమస్యలు రాకుండా ఉండాలంటే ఆహారంలో తగిన మార్పులు చేసుకోవాలి. ముఖ్యంగా అధిక బరువు తగ్గించుకోవాలి. అలాగే బరువును అదుపులో ఉంచుకోవాలి. ఆర్థరైటిస్ సమస్య రాకుండా ఉండాలంటే ఆహారంలో క్యాల్షియం ఎక్కువగా ఉండేలా చూసుకోవాలి. ఈ వయసులో హార్మోన్ల రుగ్మతల వల్ల అజీర్తి, కడుపు ఉబ్బరం మరియు అసిడిటీ కూడా ఇబ్బంది పెడుతున్నాయి. అందుకు అనుగుణంగా ఆహారంలో మార్పులు చేసుకోవాలి. అలాగే…

 • రాజ్మా, పప్పు మరియు బొబ్బర్లు వంటి ఫైబర్ అధికంగా ఉండే ప్రోటీన్లను తరచుగా తినాలి.

 • నాన్ వెజ్ తినేవారు ఇంట్లో వండిన చికెన్, చేపలు తినాలి

 • మీరు ప్రతిరోజూ కొన్ని పండ్లు తినడం అలవాటు చేసుకోవాలి

 • మధ్యాహ్న భోజనంలో కూరగాయలు, ఆకుకూరలు ఎక్కువగా ఉండేలా చూసుకోవాలి

 • సాయంత్రం పూట టీ, కాఫీలు తగ్గించి డ్రై ఫ్రూట్స్ తినాలి

 • కొబ్బరి నీళ్లు, మజ్జిగ, నిమ్మరసం వంటి ద్రవాహారం ఎక్కువగా తీసుకోవాలి

 • ప్రారంభ అల్పాహారం మరియు రాత్రి భోజనం ముందుగానే తినండి. మధ్యాహ్న భోజనం కూడా సమయానికి చేయాలి.

 • చికెన్, గుడ్లు, బొబ్బర్లు, కాయధాన్యాలు మరియు బీన్స్‌లో కాల్షియం మరియు బి12 ఉండాలి.

 • అవిసె గింజలు, డ్రై ఫ్రూట్స్ మరియు నట్స్ తినాలి

 • బాదం, పిస్తా, వాల్ నట్స్, నువ్వులు, గుమ్మడికాయ, గుమ్మడి గింజలు, రైస్ బ్రాన్, ఆలివ్ నూనెలు పెంచాలి.

 • ఒమేగా 6 ఉన్న పొద్దుతిరుగుడు, పత్తి గింజలు మరియు పామాయిల్ వాడకం తగ్గించాలి.

ఆ దూరం వద్దు

మధ్యవయస్సులో ఆర్థిక మద్దతు కంటే భావోద్వేగ మద్దతు అవసరం. కాబట్టి మధ్య వయస్కులైన జంటలు ఒకరితో ఒకరు ఉంటూ భావోద్వేగ మద్దతు మరియు ఆప్యాయతలను పంచుకోవాలి. వయసు పెరిగిందన్న కారణంతో సెక్స్ జీవితానికి ఫుల్ స్టాప్ పెట్టాల్సిన పనిలేదు. చిన్నతనంగా కూడా భావించవద్దు. మునుపటిలా చురుగ్గా ఉండగలిగితే హ్యాపీ హార్మోన్లు విడుదలై వృద్ధాప్య ప్రక్రియ మందగిస్తుంది. మనస్సు ఆనందంగా ఉంటుంది మరియు శరీరం చురుకుగా మారుతుంది. యోని పొడి, మలం నుండి వేడి ఆవిర్లు, లైంగిక ఆసక్తి లేకపోవడం మరియు రుతువిరతితో పాటు మానసిక కల్లోలం వంటి లక్షణాలకు ఐసోఫ్లేవిన్‌లను కలిగి ఉన్న సురక్షితమైన మందులు ఉన్నాయి. ఈస్ట్రోజెన్ వెజినల్ క్రీమ్‌లను కూడా ఉపయోగించవచ్చు. వీటితో ఫలితం కనిపించకపోతే ఈస్ట్రోజెన్ మాత్రలు కొద్ది కాలం పాటు వాడవచ్చు.

3.jpg

డా. సుజాత స్టీఫెన్

ప్రధాన పోషకాహార నిపుణుడు,

యశోద హాస్పిటల్స్,

మలక్ పేట,

హైదరాబాద్.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *