కౌన్సెలింగ్: మనస్సుకు చికిత్స అవసరం! | మనస్సుకు చికిత్స అవసరం

వైద్యుడు! నా వయస్సు 35 సంవత్సరాలు. ఇంకా పెళ్లి కాలేదు. నేను సాఫ్ట్‌వేర్ ఉద్యోగం చేస్తున్నాను. జీవితం పట్ల ఆసక్తి లేదు. నేను మానసికంగా కుంగిపోయాను. పని మీద శ్రద్ధ తగ్గుతుంది. ఈ లక్షణాలను ఎలా అర్థం చేసుకోవాలి? మానసిక చికిత్స అవసరమా?

– ఒక సోదరి, హైదరాబాద్.

నిజానికి, మనమందరం ఏదో ఒక సమయంలో డిప్రెషన్‌ను అనుభవిస్తాం. కానీ పడిపోవడం లాగా, మనం దాని నుండి బయటపడతాము. కానీ కొన్నిసార్లు అది అసాధ్యం. తీవ్రమైన డిప్రెషన్ అంటే డిప్రెషన్ అని, దానికి ట్రీట్ మెంట్ ఉందని మీలాంటి చాలా మందికి అర్థం కాలేదు. డిప్రెషన్ యొక్క ప్రధాన లక్షణం భవిష్యత్తుపై ఆశ లేకపోవడం. శూన్యం ఏర్పడుతుంది. అసలు జీవితం లేకపోతే సమస్యలు ఉండవు కదా? కాబట్టి మీరు మీ జీవితాన్ని ముగించినట్లయితే? తార్కిక ఆలోచన మొదలవుతుంది. ఆ ఆలోచనే చివరికి ఆత్మహత్యకు దారి తీస్తుంది. డిప్రెషన్ ఇంత దూరం రాకుండా ఉండాలంటే ముందుగా గుర్తించాలి.

అంతా మెదడులోనే ఉంది!

మెదడులోని కొన్ని న్యూరోకెమికల్స్ వాటి పనితీరులో హెచ్చుతగ్గులకు లోనైతే మనం డిప్రెషన్ కు గురవుతాం! కాబట్టి విలాసవంతమైన జీవనశైలి ఉన్న సెలబ్రిటీలు కూడా డిప్రెషన్‌కు గురవుతారు. జన్యుపరంగా డిప్రెసివ్ లక్షణాలకు గురయ్యే వ్యక్తులలో కూడా న్యూరోకెమికల్స్ సులభంగా మారతాయి. అలాంటి వారు డిప్రెషన్ డిజార్డర్‌తో బాధపడుతున్నారు. సమస్యను గుర్తించి మందులు వాడితే సులువుగా కోలుకుంటారు.

ఈ లక్షణాలను గమనించాలి

  • దేనిపైనా ఆసక్తి లేకపోవడం

  • తినడం, పడుకోవడం, స్నానం చేయడం, తయారవ్వడం… రోజువారీ పనులన్నీ సక్రమంగా లేవు

  • ఆకస్మిక నిశ్శబ్దం

  • ఒంటరిగా కాలం గడుపుతున్నారు

  • కళ్లలో అసంకల్పిత నీళ్లతో ఏడుపు

  • ఇష్టమైన కార్యకలాపాలు కూడా చేయలేకపోవడం

  • బద్ధకం

  • ఈ లక్షణాలు రెండు వారాలకు పైగా కొనసాగితే, డిప్రెషన్‌ను పరిగణించి, వెంటనే మానసిక వైద్యుడిని సంప్రదించండి.

– డాక్టర్ జ్యోతిర్మయి, సైకియాట్రిస్ట్ మరియు సైకో అనలిస్ట్, హైదరాబాద్.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-21T11:59:31+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *