ఎర్రకోట: తెల్లకోట ఎర్రకోటగా ఎలా మారింది? ఇది చాలా కొద్ది మందికి మాత్రమే తెలుసు

ఒకప్పుడు ఎర్రకోటలో పట్టు, నగలు, ఇతర వస్తువులు విక్రయించే అద్భుతమైన మార్కెట్ ఉండేది. సామాన్య ప్రజలు షాపింగ్ కోసం వచ్చి కోటను సందర్శించిన తర్వాత మాత్రమే బయలుదేరేవారు. దివాన్-ఎ-ఆమ్ కాకుండా, ఎర్రకోటలో పాలరాతితో చేసిన గొప్ప ప్యాలెస్ కూడా ఉంది. ఎర్రచందనం గోడపై చేసిన పని ప్రజలలో బాగా ప్రాచుర్యం పొందింది.

ఎర్రకోట: తెల్లకోట ఎర్రకోటగా ఎలా మారింది?  ఇది చాలా కొద్ది మందికి మాత్రమే తెలుసు

తెల్లకోట: 77వ స్వాతంత్య్ర దినోత్సవాన్ని పురస్కరించుకుని ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ మంగళవారం ఎర్రకోట ప్రాకారంపై నుంచి జాతినుద్దేశించి ప్రసంగించారు. మొదటగా, 1947 ఆగస్టు 15న, ప్రధాని పండిట్ జవహర్‌లాల్ నెహ్రూ ఎర్రకోట నుండి త్రివర్ణ పతాకాన్ని ఆవిష్కరించి, స్వాతంత్ర్యం వచ్చిన సమయంలో దేశ ప్రజలను ఉద్దేశించి ప్రసంగించారు. అప్పటి నుంచి ఈ సంప్రదాయం కొనసాగుతోంది. ప్రతి సంవత్సరం దేశ ప్రధాని ఎర్రకోట ప్రాకారాల నుండి సామాన్య ప్రజలను ఉద్దేశించి ప్రసంగిస్తారు.

అయితే ఎర్రకోట ఒకప్పుడు తెల్లగా ఉండేదని మీకు తెలుసా? అలాగే దీనికి ఎర్రకోట అని ఎలా పేరు వచ్చిందో తెలుసా? మిమ్మల్ని ఆశ్చర్యపరిచే ఎర్రకోట గురించిన 7 ముఖ్యమైన విషయాలను మీకు తెలియజేద్దాం.

ఎర్రకోట 10 సంవత్సరాలలో నిర్మించబడింది
తాజ్ మహల్ లాగా, ఎర్రకోట కూడా దేశంలోని ముఖ్యమైన వారసత్వ ప్రదేశాలలో ఒకటి. తాజ్ మహల్ ప్రపంచంలోని ఏడు వింతలలో ఒకటిగా ఉండగా, ఎర్రకోట కూడా ప్రపంచ వారసత్వ ప్రదేశాలలో ఒకటి. ఎర్రకోటను తాజ్ మహల్ నిర్మించిన షాజహాన్ 1638 ADలో నిర్మించారు. షాజహాన్ కూడా ఎర్రకోటను ప్రపంచ వారసత్వ జాబితాలో చేర్చడానికి రాజధానిని తరలించాడు. ఆ సమయంలో ఆగ్రా నుంచి రాజధానిని ఢిల్లీకి మార్చారు. దీంతో ఎర్రకోట నిర్మాణ వేగం పెరిగింది.

ఎర్రకోట మరియు తాజ్ మహల్ మధ్య సారూప్యతలు
ఎర్రకోట మరియు తాజ్ మహల్ రెండూ యమునా నది ఒడ్డున నిర్మించబడ్డాయి. షాజహాన్ స్వయంగా యమునా నదికి సమీపంలో ఎర్రకోటను నిర్మించాడు. కోట నిర్మాణం 1638 నుండి 1648 వరకు ప్రారంభమైంది. అందువలన దీని నిర్మాణానికి 10 సంవత్సరాల వరకు పట్టింది.

ముందుగా తెల్లకోట.. ఆ తర్వాత ఎర్రకోట
ఎర్రకోట ఇంతకు ముందు ఎర్రగా ఉండేదని చాలా మందికి తెలియదు. నిజానికి ఇది తెల్లటి కోట. పూర్తిగా తెలుపు రంగు రాళ్లతో నిర్మించారు. అయితే కాలక్రమేణా రాళ్ల రంగు మారిపోయింది. క్రమంగా దాని అందం దెబ్బతింది. దీన్ని బట్టి బ్రిటిష్ హయాంలో ఎర్రకోట పైభాగానికి ఎరుపు రంగు పూశారు. అప్పుడే దానికి ఎర్రకోట అని పేరు పెట్టారు. ఎర్రకోట గురించిన ఈ నిజం చాలా కొద్ది మందికి మాత్రమే తెలియడం ఆశ్చర్యకరం కాదు.

కోటకు మూడు పేర్లు
నిజానికి ఎర్రకోటకు మరో పేరు ఉంది. దాని పేరు ‘ఖిలా-ఎ-ముబారక్’. మొఘల్ కాలంలో ప్రజలు దీనిని ‘ఖిలా-ఎ-ముబారక్’ అని పిలిచేవారు. తర్వాత బ్రిటిష్ కాలంలో వైట్ ఫోర్ట్ గా మార్చబడింది. రంగు మారితే ఎర్రకోట అంటారు. మొత్తంగా దీనికి మూడు పేర్లు ఉన్నాయి (ఖిలా-ఎ-ముబారక్, తెల్లకోట, ఎర్రకోట).

ఒకప్పుడు ఎర్రకోటలో మార్కెట్ ఉండేది
ఒకప్పుడు ఎర్రకోటలో పట్టు, నగలు, ఇతర వస్తువులు విక్రయించే అద్భుతమైన మార్కెట్ ఉండేది. సామాన్య ప్రజలు షాపింగ్ కోసం వచ్చి కోటను సందర్శించిన తర్వాత మాత్రమే బయలుదేరేవారు. దివాన్-ఎ-ఆమ్ కాకుండా, ఎర్రకోటలో పాలరాతితో చేసిన గొప్ప ప్యాలెస్ కూడా ఉంది. ఎర్రచందనం గోడపై చేసిన పని ప్రజలలో బాగా ప్రాచుర్యం పొందింది.

ఎంత ఖర్చయింది?
నిపుణుల అభిప్రాయం ప్రకారం, ఎర్రకోట నిర్మాణానికి చాలా డబ్బు ఖర్చు చేయబడింది. ఇది టర్కీ నుండి దిగుమతి చేసుకున్న వెల్వెట్ మరియు చైనా నుండి పట్టుతో తయారు చేయబడింది. ఇందుకోసం ఏకంగా కోటి రూపాయలు వెచ్చించినట్లు సమాచారం. నేడు ఈ ధర కొన్ని వేల కోట్లు ఉంటుంది.

ఎన్ని ఎంట్రీలు?
ఎర్రకోట నిర్మాణ సమయంలో ప్రజలకు ఎలాంటి ఇబ్బందులు కలగకుండా జాగ్రత్తలు తీసుకున్నారు. అటువంటి పరిస్థితిలో, ఎర్రకోటకు రెండు ప్రవేశాలు ఉన్నాయి. మొదటిది లాహోరీ గేట్ మరియు రెండవది ఢిల్లీ గేట్. ఇక్కడ ఆసక్తికరమైన విషయం ఏమిటంటే, ఆ సమయంలో సాధారణ ప్రజల ప్రవేశం లాహోర్ గేట్ నుండి. కానీ ఢిల్లీ గేట్ నుండి ప్రభుత్వ అధికారులు మాత్రమే ప్రవేశం కలిగి ఉన్నారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *