ఏపీ ఎన్ ఐటీ: ఏపీ ఎన్ ఐటీలో సీట్ల కుదింపు! రాష్ట్ర ప్రభుత్వం అలసత్వం..!

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-08-17T12:43:30+05:30 IST

తాడేపల్లిగూడెం ఏపీ ఎన్ ఐటీలో సీట్లు తగ్గాయి. గతేడాది 750 మంది విద్యార్థులకు అవకాశం రాగా, ఈ ఏడాది 480 సీట్లకు మాత్రమే ప్రవేశాలు కల్పించారు. అంతకు ముందు ఏడాది 600 సీట్లకు అడ్మిషన్లు జరిగాయి. నిజానికి దేశంలోనే అత్యధిక సీట్లతో ఏపీ ఎన్ ఐటీ ప్రారంభమైంది.

ఏపీ ఎన్ ఐటీ: ఏపీ ఎన్ ఐటీలో సీట్ల కుదింపు!  రాష్ట్ర ప్రభుత్వం అలసత్వం..!

మొత్తం 240 సీట్లు కోల్పోయిన విద్యార్థులు

కారణం అధ్యాపకుల కొరత

రాష్ట్ర ప్రభుత్వం అలసత్వం వహిస్తోందని విమర్శించారు

(భీమవరం-ఆంధ్రజ్యోతి): తాడేపల్లిగూడెం ఏపీ ఎన్ ఐటీలో సీట్లు తగ్గాయి. గతేడాది 750 మంది విద్యార్థులకు అవకాశం రాగా, ఈ ఏడాది 480 సీట్లకు మాత్రమే ప్రవేశాలు కల్పించారు. అంతకు ముందు ఏడాది 600 సీట్లకు అడ్మిషన్లు జరిగాయి. నిజానికి దేశంలోనే అత్యధిక సీట్లతో ఏపీ ఎన్ ఐటీ ప్రారంభమైంది. కొత్తగా ప్రారంభించిన దశలో 120 సీట్లు మాత్రమే కేటాయించబడతాయి. రాష్ట్ర విభజన వల్ల విద్యార్థులు నష్టపోకుండా ఉండేందుకు సీట్ల సంఖ్యను పెంచారు. AP NITలో 50% సీట్లు రాష్ట్ర విద్యార్థులకు కేటాయించబడ్డాయి. విభజన సమయంలో వరంగల్ నిట్ తెలంగాణకు వెళ్లింది. ఏపీ విద్యార్థులు అక్కడ 50 శాతం రిజర్వేషన్ కోల్పోయారు. ఆ నష్టాన్ని పూడ్చుకునేందుకు రాష్ట్ర విభజన తర్వాత ఏపీ ఎన్ ఐటీకి 480 సీట్లు కేటాయించారు. మొదటి సంవత్సరం నుంచి అడ్మిషన్లు నిర్వహించారు. అప్పటి టీడీపీ ప్రభుత్వ కృషితో వరంగల్ ఎన్ ఐటీలో ఏపీ విద్యార్థులకు మరో 60 సూపర్ న్యూమరరీ సీట్లను కేటాయిస్తూ కేంద్రం నిర్ణయం తీసుకుంది. శాశ్వత క్యాంపస్ నిర్మాణం పూర్తయిన తర్వాత ఏపీ ఎన్ ఐటీకి అన్ని సీట్ల కేటాయింపునకు ఆమోదం లభించింది. దీంతో 2019-20లో వరంగల్‌ ఎన్‌ఐటీలోని సూపర్‌న్యూమరీ సీట్లు ఏపీ ఎన్‌ఐటీకి మారాయి. దీంతో సీట్ల సంఖ్య 600కి పెరిగింది.తర్వాత కేంద్రం అమలు చేసిన ఈ-కేటగిరీ కోటాలో మరో పదిశాతం కలిసొచ్చింది. దీంతో గతేడాది 700 సీట్లకు అడ్మిషన్లు నిర్వహించారు. ఇప్పుడు ఫ్యాకల్టీ కొరతతో సీట్ల సంఖ్య తగ్గిపోయింది. AP NITలో గతేడాది మాదిరిగానే 700 సీట్లు ఉండగా, ఏపీ విద్యార్థులకు 350 సీట్లు లభిస్తాయి. మిగిలిన సీట్లను ఇతర రాష్ట్రాల విద్యార్థులకు కేటాయిస్తారు. ఇప్పుడు 480 సీట్లకు అడ్మిషన్లు కల్పిస్తే ఏపీ విద్యార్థులకు 240 సీట్లు మాత్రమే అందుబాటులో ఉంటాయి. అంటే 110 సీట్లు తగ్గుతాయి. ఇతర రాష్ట్ర విద్యార్థులు కూడా ఆ మేరకు నష్టపోతారు.

అనుమతి ఇస్తే సరే..

ఈ విషయంలో గవర్నెన్స్ బోర్డు ఆలస్యంగా మేల్కొంది. రెగ్యులర్ అధ్యాపకుల నియామకానికి ప్రతిపాదనలు పంపారు. ఇక్కడ ఇంకా ఇన్ ఛార్జి డైరెక్టర్ తోనే గడుపుతున్నారు. ప్రస్తుతం ఏపీ ఎన్ ఐటీలో 43 మంది రెగ్యులర్ ఫ్యాకల్టీ మాత్రమే ఉన్నారు. మరో 110 మంది తాత్కాలిక సిబ్బందితో బోధన చేస్తున్నారు. రెగ్యులర్ పోస్టుల్లో 68 మంది బోధనేతర సిబ్బంది ఉండగా 150 మంది ఔట్‌సోర్సింగ్‌లో ఉన్నారు. బోర్డ్ ఆఫ్ గవర్నెన్స్ తాజా ప్రతిపాదనల ప్రకారం.. 68 మంది టీచింగ్ స్టాఫ్, 150 మంది నాన్ టీచింగ్ స్టాఫ్ కు కేంద్ర విద్యాశాఖ ఆమోదం తెలిపింది. కేంద్రం అనుమతులు ఇవ్వాల్సి ఉంది. అప్పుడే ఫ్యాకల్టీ సమస్య కొంతమేరకు పరిష్కారం అవుతుంది. రాష్ట్ర ప్రభుత్వం ఈ విషయంపై దృష్టి సారించడం లేదు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-17T12:43:30+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *