మీరు ఫ్లోటింగ్ నుండి స్థిర రేటుకు మారవచ్చు.

EMI మరియు లోన్ కాలవ్యవధిని సవరించే ముందు రుణగ్రహీతలకు తెలియజేయాలి.

EMI లేదా పదవీకాలాన్ని పెంచే నిర్ణయాన్ని రుణగ్రహీతకే వదిలేయాలి.

మరింత పారదర్శక పద్ధతిలో రుణ వడ్డీ రేట్ల సవరణ

డిసెంబర్ 31లోగా దీన్ని అమలు చేయాలని ఆర్బీఐ బ్యాంకులకు ఆదేశాలు జారీ చేసింది

ముంబై: గత ఏడాది కాలంలో గణనీయంగా పెరిగిన ఈఎంఐల భారం నుంచి రుణగ్రహీతలకు ఉపశమనం కలిగించేందుకు, రుణ రేట్ల సవరణను మరింత పారదర్శకంగా చేసేందుకు ఆర్బీఐ కీలక నిర్ణయం తీసుకుంది. తేలియాడే రుణాల వడ్డీ రేటును సవరించేటప్పుడు ఫ్లోటింగ్ నుండి స్థిర వడ్డీ రేటు విధానానికి మారడానికి రుణగ్రహీతకు ఒక ఎంపికను అందించాలని బ్యాంకులు మరియు ఎన్‌బిఎఫ్‌సిలను ఆర్‌బిఐ శుక్రవారం ఆదేశించింది. అంతేకాకుండా, ఫ్లోటింగ్ నుండి స్థిర వడ్డీ రేటుకు మారడానికి వర్తించే ఛార్జీలు మరియు ఇతర రుసుములను పారదర్శకంగా వెల్లడించాలని రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఆదేశించింది. ఆర్‌బిఐ రెపో రేటు వంటి మార్కెట్ స్టాండర్డ్ వడ్డీ రేట్లలో మార్పులకు అనుగుణంగా ఫ్లోటింగ్ లోన్‌లపై వడ్డీ రేటును సవరించాల్సి వచ్చినప్పుడు వెంటనే రుణగ్రహీతకు తెలియజేయాలని బ్యాంకులను కోరింది. ప్రతి నెలా చెల్లించాల్సిన EMI పెరుగుదల లేదా వడ్డీ రేటు సవరణతో లోన్ కాలపరిమితి పెంపుపై స్పష్టమైన సమాచారాన్ని అందించాలని నిర్దేశించబడింది. వడ్డీ రేటులో మార్పుకు అనుగుణంగా EMI లేదా లోన్ కాలపరిమితిని పెంచడం/తగ్గించే అవకాశం లేదా రెండింటి కలయికను రుణగ్రహీతకే వదిలివేయాలని RBI స్పష్టం చేసింది. ఇది కాకుండా, రుణం యొక్క ముందస్తు పాక్షిక లేదా పూర్తిగా తిరిగి చెల్లించే సదుపాయం కూడా అందించబడుతుంది. డిసెంబర్ 31 వరకు బ్యాంకులు ఈ ఆదేశాలను పాటించాలని.. ఇప్పటికే జారీ చేసిన రుణాలతో పాటు కొత్తగా మంజూరు చేయనున్న రుణాలకు కూడా వర్తిస్తుందని ఆర్బీఐ స్పష్టం చేసింది. మార్కెట్ పరిస్థితులకు అనుగుణంగా ఫ్లోటింగ్ వడ్డీ రేటు మారుతుంది. అక్టోబర్ 2019లో, ఫ్లోటింగ్ లెండింగ్ రేట్లను మార్కెట్ రేట్లతో లింక్ చేయాలని ఆర్‌బిఐ బ్యాంకులను ఆదేశించింది. అప్పటి నుండి, చాలా బ్యాంకులు తమ ఫ్లోటింగ్ రేట్లను RBI రెపో రేటుతో అనుసంధానించాయి. కాబట్టి రెపో మారినప్పుడల్లా, బ్యాంకులు ఆ భారాన్ని లేదా ప్రయోజనాన్ని రుణగ్రహీతకు బదిలీ చేస్తాయి. నిర్ణీత వడ్డీ రేటుతో రుణం తీసుకుంటే, గడువు ముగిసే వరకు అదే వడ్డీని చెల్లించాల్సి ఉంటుంది. కరోనా సంక్షోభం సమయంలో ఆర్‌బిఐ రిపోర్టును దశాబ్ద కనిష్టానికి తగ్గించడంతో గృహ, వాహన మరియు వ్యక్తిగత రుణ వడ్డీ రేట్లు కూడా బాగా తగ్గాయి. కానీ, రష్యా-ఉక్రెయిన్ యుద్ధ ప్రభావంతో, ఆందోళనకర స్థాయికి పెరిగిన ధరలను నియంత్రించేందుకు ఆర్‌బీఐ మే 2022 నుంచి రెపో రేటును 2.50 శాతం పెంచడంతో రుణ రేట్లు పెరిగాయి. దాంతో ఈఎంఐల భారం 14.4 శాతానికి పెరిగింది.

జరిమానా వడ్డీపై నిషేధం: బ్యాంకులు మరియు ఎన్‌బిఎఫ్‌సిలు జరిమానా వడ్డీని వసూలు చేయకుండా ఆర్‌బిఐ నిషేధించింది. రుణం చెల్లించడంలో విఫలమైన వారి నుండి తగిన స్థాయిలో అపరాధ రుసుము వసూలు చేయడం సాధ్యపడుతుంది. వచ్చే ఏడాది జనవరి 1 నుంచి ఇది అమల్లోకి వస్తుందని తెలిపింది. “రుణగ్రహీత రుణ ఒప్పందం యొక్క నిబంధనలు మరియు షరతులను పాటించనట్లయితే విధించే జరిమానాను అపరాధ రుసుముగా పరిగణించాలి. అంతే కాకుండా, రుణం యొక్క వడ్డీ రేటుకు జోడించిన పెనాల్టీని వడ్డీ రూపంలో విధించకూడదు. ‘, అని ఆర్‌బిఐ శుక్రవారం విడుదల చేసిన సవరించిన నోటిఫికేషన్‌లో స్పష్టం చేసింది. “పెనాల్టీ రుసుము కూడా సహేతుకమైనది, పాటించని మరియు నిష్పక్షపాతానికి అనుగుణంగా ఉండాలి. అంతేకానీ, ఈ రుసుము ఆదాయాన్ని పెంచే సాధనంగా ఉండకూడదు. ఆ ఛార్జీపై వడ్డీ వసూలు చేయకూడదు. అయితే, ఈ ఉత్తర్వులు క్రెడిట్ కార్డులు, విదేశీ కరెన్సీలో జారీ చేయబడిన వాణిజ్య రుణాలు (ECB), వాణిజ్య క్రెడిట్‌లు మరియు నిర్మాణాత్మక బాధ్యతలకు వర్తించవని RBI వెల్లడించింది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *