లూనా-25: రష్యా కలల ఇల్లు! | లూనా-25 చంద్రుడి దక్షిణ ధ్రువంపై కూలిపోయింది

లూనా-25 చంద్రుడి దక్షిణ ధ్రువంపై కూలిపోయింది

రాస్కోస్మోస్‌లో సాంకేతిక సమస్య ఉంది

చంద్రయాన్-3 కంటే ముందు రష్యా వెళ్లాలని భావించింది

చంద్రయాన్-3 ఇప్పుడు ప్రపంచం చూసేందుకు మీదే

దక్షిణ ధ్రువంలో సాఫ్ట్‌ల్యాండింగ్ అనేది సైన్స్‌కు సవాలు

మానవ నివాసానికి అనుకూలమైన పరిస్థితులు ఉన్నాయి

నీరు, ఆక్సిజన్ మరియు అనేక ఖనిజాలు

మాస్కో, ఆగస్టు 20: ఐదు దశాబ్దాల సుదీర్ఘ విరామం తర్వాత చందమామలో చేరాలన్న రష్యా కల గల్లంతైంది. జాబిలిపై పరిశోధనల కోసం ఆ దేశం ప్రయోగించిన లూనా-25 చివరి దశలో బోల్తా పడింది. ఈ నెల 10న ప్రయోగించిన లూనా-25 సాంకేతిక సమస్యతో చంద్రుడిపై కూలిపోయిందని రష్యా అంతరిక్ష పరిశోధన సంస్థ రోస్కోస్మోస్ ఆదివారం వెల్లడించింది. అన్నీ సవ్యంగా సాగితే సోమవారం చంద్రుడి దక్షిణ ధృవం మీద దిగాలి. కానీ, చంద్రుడిని చేరుకున్న తర్వాత, స్థిర కక్ష్యలోకి చొప్పించే సమయంలో ఆటోమేటిక్ స్టేషన్‌లో అసాధారణ పరిస్థితి ఏర్పడింది, దీని కారణంగా ల్యాండర్ నియంత్రణ కోల్పోయి చంద్రునిపై క్రాష్-ల్యాండ్ అయినట్లు రాస్కోస్మోస్ తెలిపింది. చంద్రుడిపై అధ్యయనం చేసేందుకు రష్యా ఈ నెల 10న లూనా-25ను ప్రయోగించింది. ఈ నెల 21న ల్యాండర్ దక్షిణ ధృవంలో దిగాల్సి ఉంది. ఈ క్రమంలో శనివారం రాస్కోస్మోస్ ల్యాండింగ్ కు ముందు కక్ష్యలోకి (ప్రీ ల్యాండింగ్ ఆర్బిట్) ప్రవేశపెట్టేందుకు కీలక ప్రక్రియ చేపట్టింది. ఈ క్రమంలో సాంకేతిక సమస్య తలెత్తినట్లు గుర్తించారు. ఇప్పటికే సంబంధాలు తెగిపోవడంతో ల్యాండర్ జాబిల్లీపై కూలిపోయినట్లు ప్రకటించింది. దీంతో ఇస్రో చంద్రయాన్-3 లేదా లూనా-25 చంద్రుని దక్షిణ ధ్రువంపై తొలిసారిగా దిగుతుందా అనే చర్చకు తెరపడింది. జూలై 14న నింగిలోకి దూసుకెళ్లిన ఇస్రో చంద్రయాన్-3 ఈ నెల 23న చంద్రుడి దక్షిణ ధ్రువంపై దిగనుండగా, ఆగస్టు 10న రష్యా ప్రయోగించిన లూనా-25 చంద్రుడిపై ల్యాండ్ అయ్యేలా ప్లాన్ చేసింది. ఆదివారం నాడు. రష్యా వైఫల్యం నేపథ్యంలో అంతరిక్ష పరిశోధన సంస్థలన్నీ ఇప్పుడు మన చంద్రయాన్-3పైనే దృష్టి సారించాయి. మంగళవారం చంద్రయాన్-3 విజయవంతంగా ప్రయోగించడం ప్రపంచ అంతరిక్ష పరిశోధన చరిత్రలో ఒక ప్రధాన మైలురాయిగా నిలిచిపోతుంది. చంద్రుని దక్షిణ ధ్రువంపై శాస్త్రవేత్తలలో ఎందుకు అంత ఆసక్తి ఉంది?

మన చుట్టూ ఉన్న విశ్వంలో విస్తరించి ఉన్న ఇతర గ్రహాల గురించి తెలుసుకోవాలనుకునే మానవ మేధస్సు సహజంగానే భూమి పక్కనే ఉన్న చందమామపై దృష్టి సారించింది. భూమి నుండి చూసినంత ఆకర్షణీయమైన చంద్రుడు లేడు. కనీసం పీల్చేందుకు గాలి, తాగేందుకు నీరు కూడా దొరకడం లేదు. విత్తనం పెరగడానికి నేల అనుకూలం కాదు. అంటే అక్కడ ఉండడం మనుషులకు సాధ్యం కాని పని. దీంతో చంద్రుడి చుట్టూ ఉన్న కక్ష్యల్లోకి ఉపగ్రహాలను పంపి, తమ శక్తిమంతమైన కెమెరాల ద్వారా చంద్రుడి ఉపరితల చిత్రాలను తీసి పరిశోధనలు చేయడం ప్రారంభించారు. దీన్ని బట్టి చంద్రుని దక్షిణ ధ్రువంపై జీవం ఉండే అవకాశాలు ఉన్నాయని తెలిసింది.

కొన్ని వందల మిలియన్ సంవత్సరాల కాలంలో, చంద్రుని యొక్క దక్షిణ ధ్రువం ఐదు డిగ్రీలు మారింది. ఆ విధంగా చంద్రుని భ్రమణ రేఖలో మార్పు వచ్చింది. దీంతో అప్పటి వరకు నీడలో ఉన్న కొన్ని ప్రాంతాలకు సూర్యరశ్మి వచ్చింది. అయినప్పటికీ, చాలా ప్రాంతాలు ఇప్పటికీ శాశ్వతంగా నీడలో ఉన్నాయి. ఈ ప్రాంతాల్లో నీరు గడ్డకట్టినట్లు పరిశోధనలో తేలింది (ముఖ్యంగా చంద్రయాన్-1 ఈ విషయాన్ని వెల్లడించింది). అంతేకాకుండా, దక్షిణ ధ్రువంలో చంద్రుని ఉపరితలంలో హైడ్రోజన్, ఆక్సిజన్, సిలికాన్, ఇనుము, మెగ్నీషియం, కాల్షియం, అల్యూమినియం, మాంగనీస్ మరియు టైటానియం యొక్క అవకాశాలు ఉన్నాయి. ఆక్సిజన్ అన్నిటికంటే ఎక్కువగా ఉండవచ్చని శాస్త్రవేత్తలు అంచనా వేస్తున్నారు (సుమారు 45 శాతం). ఇవన్నీ జీవం మనుగడకు, తద్వారా మనిషి మనుగడకు దోహదపడే మూలకాలు, ఖనిజాలు. మరో ముఖ్యమైన విషయం ఏమిటంటే, సూర్యరశ్మికి ఎప్పుడూ బహిర్గతం కాని ప్రాంతాలు ఉన్నట్లే, చంద్రుని యొక్క దక్షిణ ధ్రువంపై ఎల్లప్పుడూ సూర్యరశ్మి ఉన్న ప్రాంతాలు ఉంటాయి. ఎత్తైన పర్వతాలు ఉన్నాయి. ఈ పర్వతాలలో ఒకటి 9.050 కి.మీ. భూమి మీద ఏ పర్వతమూ ఇంత ఎత్తులో లేదు. శాస్త్రవేత్తలు దీనికి ఎప్సిలాన్ పీక్ అని పేరు పెట్టారు. అలాంటి పర్వతాలపై సోలార్ ఎనర్జీ సెల్స్ ను అమర్చి సౌర విద్యుత్ ను ఉత్పత్తి చేసే అవకాశం ఉంది. చంద్రునిపై భవిష్యత్తులో నివాసం మరియు పరిశోధనలకు దక్షిణ ధ్రువం చాలా అనుకూలంగా ఉంటుందని శాస్త్రవేత్తలు భావిస్తున్నారు.

రెండు రకాల మిషన్లు ఉన్నాయి

ఈ ప్రోబ్ చంద్రుని దక్షిణ ధ్రువానికి రెండు మార్గాల్లో పంపబడుతుంది. ఒకటి క్రాష్ ల్యాండింగ్ కాగా రెండోది సాఫ్ట్ ల్యాండింగ్. క్రాష్ ల్యాండింగ్‌లో, చంద్రుని కక్ష్యలో ఉన్న ఉపగ్రహం నుండి ప్రోబ్ విడిపోయి చంద్రుని దక్షిణ ధ్రువం ఉపరితలంపై క్రాష్ అవుతుంది. ఇప్పటి వరకు భారత్, అమెరికా మాత్రమే ఈ తరహా ప్రయోగాన్ని నిర్వహించాయి. 2008లో చంద్రయాన్-1తో పాటు ఇస్రో పంపిన మూన్ ఇంపాక్ట్ ప్రోబ్-1 నవంబర్ 14, 2008న చంద్రుని ఉపరితలాన్ని ఢీకొట్టింది. ఇస్రో శాస్త్రవేత్తలు జరిపిన పరిశోధన ద్వారా చంద్రుడిపై నీటి జాడలున్నాయని ప్రపంచానికి తొలిసారిగా తెలిసింది. దాని ద్వారా ఎగిరిన దుమ్ము మరియు దుమ్ము మీద. మరుసటి సంవత్సరం, యుఎస్ నాసా ‘ఎల్‌క్రాస్’ అనే మిషన్‌ను నిర్వహించి, దక్షిణ ధ్రువంపై క్రాష్-ల్యాండ్ చేసింది. ఆ ప్రయోగంలో విశ్లేషించిన నమూనాల్లో ఐదు శాతం నీరు ఉన్నట్లు నిర్ధారించారు. ఈ పరిశోధనలను మరింత ముందుకు తీసుకెళ్లాలంటే దక్షిణ ధ్రువంపై యంత్రాలను సురక్షితంగా దించి భూమిపై నుంచి నియంత్రించి అక్కడి డేటాను సేకరించాలి. ఈ ప్రక్రియను సాఫ్ట్ ల్యాండింగ్ అంటారు. ఇప్పటివరకు ఏ దేశమూ చంద్రుని దక్షిణ ధ్రువంపై సాఫ్ట్ ల్యాండింగ్‌ను నిర్వహించలేకపోయింది. రెండు ప్రయోగాలు విఫలమయ్యాయి. ఒకటి 2019లో చంద్రయాన్-2 కాగా, రెండోది రష్యా రూపొందించిన తాజా లూనా-25.

ఇస్రో మిషన్‌పై సర్వత్రా ఆసక్తి నెలకొంది

సాఫ్ట్‌వేర్ లోపం వల్ల చంద్రయాన్-2 మిషన్ విఫలమైందని ఇస్రో ధృవీకరించింది. ఈసారి చంద్రయాన్-3కి ఆయుధాలు లభించాయి. ఇందులో విక్రమ్ అనే ల్యాండర్ మరియు ప్రజ్ఞాన్ అనే రోవర్ ఉన్నాయి. వారిని సురక్షితంగా దక్షిణ ధ్రువంలో ల్యాండ్ చేసేందుకు జూలై 14న దీన్ని ప్రయోగించారు. అవి ఇప్పుడు చివరి దశలో ఉన్నాయి. ఈ నెల 23న చందమామలో విక్రమ్, ప్రజ్ఞాన్ లు దిగితే ప్రపంచంలోనే తొలిసారిగా ఆ ఘనత (సాఫ్ట్ ల్యాండింగ్) సాధించిన రికార్డు భారత్, ఇస్రో పేరిట నమోదవుతుంది. రష్యా లాంటి దిగ్గజ అంతరిక్ష దేశం విఫలమైన నేపథ్యంలో ఇప్పుడు ప్రపంచ వ్యాప్తంగా అంతరిక్ష పరిశోధన సంస్థలు, శాస్త్రవేత్తలు చంద్రయాన్-3ని ఆసక్తిగా చూస్తున్నారు. చంద్రయాన్-3 విజయవంతం కావాలని, భారతదేశ కీర్తిని మరింత ఇనుమడింపజేయాలని ఆశిద్దాం.

– సెంట్రల్ డెస్క్

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-21T03:55:49+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *