చంద్రయాన్-2: హాయ్ బడ్డీ.. స్వాగతం! | చంద్రయాన్-2 ఆర్బిటర్ ల్యాండర్‌కు స్వాగతం పలికింది

చంద్రయాన్-2 ఆర్బిటర్ ల్యాండర్‌కు స్వాగతం పలికింది

విక్రమ్ ల్యాండర్‌కు ఇస్రో జత చేసింది

జాబిల్లికి అవతలి వైపు ఫోటోలను పంపిన ల్యాండర్

సాఫ్ట్ ల్యాండింగ్ ప్రాంతం కోసం శోధించండి

చంద్రుని దక్షిణ ధ్రువంపై రేపు ల్యాండింగ్

సూళ్లూరుపేట, బెంగళూరు, ఆగస్టు 21: నాలుగేళ్ల క్రితం ఇస్రో ప్రయోగించిన చంద్రయాన్-2 (చంద్రయాన్-2) ఆర్బిటర్ ఇటీవలే చంద్రయాన్-3తో పరిచయం ఏర్పడింది. ఆ సమయంలో చంద్రయాన్-2 విఫలమైంది, అయితే చంద్రుని చుట్టూ తిరుగుతున్న ఆర్బిటర్ (ప్రధాన్) చంద్రుని దక్షిణ ధ్రువంపై సాఫ్ట్ ల్యాండింగ్ కోసం వెతుకుతున్న విక్రమ్ ల్యాండర్ (విక్రమ్ ల్యాండర్)ని “వెల్కమ్ బడ్డీ” అని పలకరించింది. . ప్రస్తుతం చంద్రుని కక్ష్యలో ఉన్న ఈ రెండింటిని ఇస్రో శాస్త్రవేత్తలు అనుసంధానం చేశారు. దీంతో ఆర్బిటర్ సోమవారం ల్యాండర్‌కు స్వాగత సందేశం పంపారు.

మరోవైపు, జాబిలిలో ల్యాండింగ్ యొక్క చారిత్రాత్మక మైలురాయి కోసం వేగంగా ట్రాక్ చేస్తున్న చంద్రయాన్-3 యొక్క విక్రమ్ ల్యాండర్, దక్షిణ ధ్రువంలో సాఫ్ట్ ల్యాండింగ్ కోసం అనువైన ప్రదేశం కోసం అన్వేషిస్తోంది. ఈ క్రమంలో భూమి వైపు నుంచి మనం ఎప్పుడూ చూడని చంద్రుడి అవతలి వైపు (దక్షిణ ధ్రువ ప్రాంతం) ఫొటోలను ఆమె క్యాప్చర్ చేసి పంపింది. ఇందుకు సంబంధించిన ఫోటోలను ఇస్రో సోమవారం ట్విట్టర్‌లో షేర్ చేసింది. విక్రమ్‌కు అమర్చిన ల్యాండర్ హజార్డ్ డిటెక్షన్ అండ్ అవాయిడెన్స్ కెమెరా (ఎల్‌హెచ్‌డిఎసి) ఈ ఫోటోలను తీసింది. దక్షిణ ధ్రువ ప్రాంతంలో బండరాళ్లు, లోతైన కందకాలు లేని స్థలం కోసం అన్వేషిస్తున్న క్రమంలో ఈ నెల 19న ల్యాండర్ ఈ ఫొటోలను తీశాడని ఇస్రో వెల్లడించింది. తాజా ఫోటోలలో, జాబిల్లి ఉపరితలంపై అనేక క్రేటర్స్ స్పష్టంగా కనిపిస్తున్నాయి.

ల్యాండర్ ఫెయిలైనా సమస్య లేదు

బెంగళూరులోని ఇండియన్ ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఆఫ్ సైన్స్ (ఐఐఎస్)లోని ఏరోస్పేస్ శాస్త్రవేత్త ప్రొఫెసర్ రాధాకాంత్ పాధి మాట్లాడుతూ చంద్రయాన్ -3 ద్వారా చంద్రునిపైకి పంపిన విక్రమ్ ల్యాండర్‌లో అంతర్నిర్మిత “సాల్వేజ్ మోడ్” ఉందని, ఇది ల్యాండర్ సురక్షితంగా ల్యాండ్ కావడానికి సహాయపడుతుంది. ఏదైనా ప్రమాదం జరిగిన సందర్భంలో. ల్యాండర్ వేగాన్ని నియంత్రించకపోవడం వల్లే అల్గారిథమ్ వైఫల్యం కారణంగా చంద్రయాన్-2 విఫలమైందని చెప్పారు. అయితే చంద్రయాన్-3లో ఆ లోపాన్ని సరిచేసి విక్రమ్ ల్యాండర్ కాళ్లను మరింత దృఢంగా మార్చారు. రష్యాకు చెందిన లూనా-25 విఫలమైనా చంద్రయాన్-3పై ఎలాంటి ప్రభావం ఉండదని ఇస్రో మాజీ చైర్మన్లు ​​కె.శివన్, మాధవన్ నాయర్ తెలిపారు. రష్యా ఇటీవల ప్రయోగించిన లూనా-25 ల్యాండర్ సోమవారం చంద్రుడి ఉపరితలంపై దిగాల్సి ఉంది. ఈ నెల 19న చంద్రుడిపై కూలిపోయింది.

చంద్రయాన్ 3 పై ప్రకాష్ రాజ్

చంద్రయాన్-3 ప్రయోగాన్ని హేళన చేస్తూ నటుడు ప్రకాష్ రాజ్ ఆదివారం చేసిన ట్వీట్ ప్రస్తుతం కలకలం సృష్టిస్తోంది. టీ విక్రేత యొక్క కార్టూన్‌ను ట్వీట్ చేసిన ప్రకాష్, చంద్రయాన్ విక్రమ్ ల్యాండర్ నుండి ఇప్పుడే అందుకున్న మొదటి వీక్షణగా చిత్రంపై వ్యాఖ్యానించారు. ఆ కార్టూన్ ఫలానాది అని చెప్పకపోయినా.. ఇస్రో మాజీ చీఫ్ కె.శివన్ ను పోలిన చిత్రాన్ని ప్రకాష్ ట్వీట్ చేయడంపై నెటిజన్లు ఆగ్రహం వ్యక్తం చేస్తున్నారు. చంద్రయాన్-3ని చేపట్టింది ఇస్రో కాదు బీజేపీ అని ప్రకాష్‌రాజ్ గుర్తుంచుకోవాలని మరో నెటిజన్ ఆగ్రహం వ్యక్తం చేశారు. కాంగ్రెస్ అధికారి అభిషేక్ సింఘ్వీ కూడా ప్రకాష్ రాజ్ ట్వీట్‌ను ఖండించారు. ఇస్రో విజయం భారత్‌దే అని ట్వీట్‌లో పేర్కొన్నారు. కాగా, తన ట్వీట్ కేవలం పాత ట్వీట్‌ను ఎగతాళి చేసేందుకేనని ప్రకాష్ రాజ్ సోమవారం మరో ట్వీట్‌లో వివరించారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-22T04:22:29+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *