అత్యంత కాలుష్య నగరాలు: వాయు కాలుష్యంలో ఢిల్లీ తర్వాత మరో రెండు నగరాలు ఉన్నాయి

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-11-13T11:52:41+05:30 IST

ఇప్పటికే తీవ్ర వాయుకాలుష్యంతో ఉక్కిరిబిక్కిరి అవుతున్న ఢిల్లీలో దీపావళి వేడుకలు మరింత కష్టతరం చేశాయి. తీవ్ర వాయు కాలుష్యం శనివారం నాటికి కొద్దిగా మెరుగుపడింది. అయితే ఆదివారం దీపావళి కావడంతో నగరవాసులు భారీ ఎత్తున టపాసులు పేల్చడంతో రాజధాని ప్రాంతం మరోసారి పొగతో నిండిపోయింది.

అత్యంత కాలుష్య నగరాలు: వాయు కాలుష్యంలో ఢిల్లీ తర్వాత మరో రెండు నగరాలు ఉన్నాయి

ఢిల్లీ: ఇప్పటికే తీవ్ర వాయుకాలుష్యంతో ఉక్కిరిబిక్కిరి అవుతున్న ఢిల్లీ.. దీపావళి టపాసుల కారణంగా అతలాకుతలమైంది. నగరవాసులు భారీ ఎత్తున టపాసులు పేల్చడంతో శనివారం కాస్త మెరుగుపడిన వాయుకాలుష్యం ఆదివారం రాజధాని ప్రాంతంలో మరోసారి పొగమంచు కమ్ముకుంది. పండుగ కావడంతో దేశవ్యాప్తంగా ఈ టపాసుల వినియోగం కొనసాగింది. దీంతో దేశంలోని మరో రెండు ప్రాంతాలు కాలుష్య పీడిత నగరాల జాబితాలో చేరాయి. దీని కారణంగా, దేశంలోని మరో రెండు నగరాలు ప్రపంచంలోని టాప్ 10 అత్యంత కాలుష్య నగరాల్లో ఢిల్లీ సరసన చేరాయి. దీపావళి టపాసుల కారణంగా కోల్‌కతా, ముంబై నగరాలు కూడా సోమవారం ఉదయానికి తీవ్ర వాయుకాలుష్యానికి గురయ్యాయి. స్విస్ గ్రూప్ ఐక్యూ ఎయిర్ ప్రకారం, సోమవారం ఉదయం ఢిల్లీ ఎయిర్ క్వాలిటీ ఇండెక్స్ 420కి చేరుకుంది. ఇది ప్రమాదకరమైన విభాగంలోకి వస్తుంది.

ప్రపంచంలోని అత్యంత కాలుష్య నగరాల జాబితాలో ఢిల్లీ అగ్రస్థానంలో ఉంది. ఆదివారం అర్ధరాత్రి దాటిన తర్వాత ఢిల్లీ అంతటా దట్టమైన పొగలు వ్యాపించాయి. ఆ సమయంలో AQI ఏకకాలంలో 680 ప్రమాదకర స్థాయికి చేరుకుంది. 196 ఎయిర్ క్వాలిటీ ఇండెక్స్‌తో కోల్‌కతా నాల్గవ స్థానంలో ఉంది.వాయు నాణ్యత సూచిక 163తో ముంబై 8వ స్థానంలో ఉంది. ACI ఇండెక్స్ 400 మరియు 500 మధ్య నమోదైతే, వాయు కాలుష్యం ప్రమాదకర స్థాయిలో ఉంది. ఈ స్థాయిలో వాయు కాలుష్యం ఆరోగ్యవంతమైన వ్యక్తులను కూడా ప్రభావితం చేస్తుంది. ఇప్పటికే ఏదైనా జబ్బులతో బాధపడుతున్న వారికి ఇది ప్రమాదకరమని వైద్యులు చెబుతున్నారు. గాలి నాణ్యత సూచిక 150 నుంచి 200 మధ్య నమోదైతే ఆస్తమా, ఊపిరితిత్తులు, గుండె సంబంధిత సమస్యలతో బాధపడేవారు అనారోగ్యానికి గురయ్యే అవకాశం ఉంది. ACI 0 మరియు 50 మధ్య ఉంటే పరిస్థితులు మెరుగ్గా ఉంటాయి.

పరిస్థితిని అదుపులో ఉంచేందుకు ప్రతి సంవత్సరం ఢిల్లీలో బాణసంచా కాల్చడం నిషేధం. కానీ ఆ నిషేధం చాలా అరుదుగా అమలు చేయబడుతుంది. వ్యవసాయ వ్యర్థాలను కాల్చడం, వాహనాలు, పరిశ్రమలు మరియు నిర్మాణాల నుండి వెలువడే దుమ్ము ధూళి కారణంగా ఢిల్లీలో ప్రతి సంవత్సరం వాయు కాలుష్యం సంభవిస్తుంది. అదే సమయంలో దీపావళి పండుగ కూడా రావడంతో పరిస్థితి మరింత దిగజారనుంది. ఢిల్లీలో వారం రోజులుగా తీవ్ర వాయుకాలుష్యం ఉన్న సంగతి తెలిసిందే. కాలుష్యాన్ని నియంత్రించేందుకు ఢిల్లీలోని అధికారులు వాహనాల వినియోగాన్ని నియంత్రించాలని నిర్ణయించారు. అయితే శుక్రవారం వర్షంతో పరిస్థితులు చక్కబడ్డాయి. దీంతో అధికారులు తమ నిర్ణయాన్ని వాయిదా వేశారు. దీపావళి తర్వాత వాహనాల వినియోగంపై ఆంక్షలపై ఢిల్లీ ప్రభుత్వం సమీక్షించనుంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-11-13T17:18:25+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *