చంద్రయాన్-3: కల నెరవేరినప్పుడు

చంద్రయాన్ చిన్ననాటి కల

చంద్రునిపై నీటి జాడలను కనుగొన్న ఒక మిషన్

చంద్రయాన్-2కు రష్యా మొండిచెయ్యి

స్వీయ నిర్మిత ఇస్రో

చంద్రయాన్-3తో భారీ విజయం సాధించింది

చంద్రయాన్ అనేది వృద్ధుల కల ‘ఇది మనిషి అడగడమే కావచ్చు.. కానీ మానవాళికి ఇది గొప్ప ముందడుగు’ – చంద్రయాన్‌పై తొలిసారిగా అడుగు పెట్టిన అమెరికా వ్యోమగామి నీల్ ఆర్మ్‌స్ట్రాంగ్ వ్యాఖ్య చాలా ప్రసిద్ధి చెందింది మరియు స్ఫూర్తిదాయకం. ఈ చారిత్రాత్మక తరుణంలో ఈరోజు మన చంద్రయాన్-3 చంద్రుడి ఉపరితలంపై ల్యాండ్ అయింది. భారీ బడ్జెట్లు, దశాబ్దాల అనుభవంతో సాంకేతికంగా ముందున్న రష్యాలాంటి దిగ్గజ దేశానికి కూడా సాధ్యం కాని లక్ష్యాన్ని ఇస్రో సాధించింది. చిన్న బడ్జెట్లు, ప్రముఖ దేశాల సహాయనిరాకరణ వంటి ఎన్నో అడ్డంకుల మధ్య 1950వ దశకంలో పరిశోధన రంగంలోకి అడుగుపెట్టిన ఇస్రో సాధించిన ఈ ఘనత అసాధారణం. చంద్రునిపై మూడు చంద్రుల జెండాను ఎగురవేయాలనే ఆలోచనకు సుదీర్ఘ చరిత్ర ఉంది.

1999లో ‘ఇండియన్ అకాడమీ ఆఫ్ సైన్సెస్’ సమావేశంలో తొలిసారిగా చంద్రునిపైకి భారతీయ మిషన్ ఆలోచన వచ్చింది. ఈ ప్రతిపాదన సాధ్యాసాధ్యాలపై ఇస్రో ‘నేషనల్ లూనార్ మిషన్ టాస్క్ ఫోర్స్’ని ఏర్పాటు చేసింది. చంద్రుడిపైకి భారత మిషన్‌ను చేపట్టే సామర్థ్యం ఇస్రోకు ఉందని టాస్క్‌ఫోర్స్ సిఫార్సు చేసింది. వివిధ రంగాలకు చెందిన 100 మందికి పైగా భారతీయ శాస్త్రవేత్తలు ఏప్రిల్ 2003లో చర్చించి, ఈ సిఫార్సును ఆమోదించారు. అదే సంవత్సరం ఆగస్టు 15న తన స్వాతంత్ర్య దినోత్సవ ప్రసంగంలో అప్పటి ప్రధాని వాజ్‌పేయి భారతదేశం చంద్రయాన్ ప్రాజెక్టును చేపడుతుందని మొదటిసారి ప్రకటించారు. చంద్రయాన్ ప్రాజెక్టుకు కేంద్ర ప్రభుత్వం నవంబర్‌లో ఆమోదం తెలిపింది. ISRO 2008లో మొదటి దశ మిషన్‌ను ప్రారంభించింది. అదే సంవత్సరం అక్టోబర్ 22న PSLV రాకెట్ ద్వారా చంద్రయాన్-1ని ప్రయోగించారు. చంద్రయాన్-1 ఉపగ్రహం యొక్క పేలోడ్ అయిన మూన్ ఇంపాక్ట్ ప్రోబ్, చంద్రుని ఉపరితలంపై (క్రాష్‌ల్యాండింగ్ అని పిలుస్తారు) తీవ్ర ప్రభావాన్ని చూపింది. ఇస్రో శాస్త్రవేత్తలు చంద్రుని ఉపరితలంతో పాటు ఆ సంఘటనలో ఎగిరిన దుమ్ము మరియు చెత్తను పరిశోధించారు. చంద్రుడిపై నీటి జాడలు ఉన్నాయని తెలిపారు.

ల్యాండర్‌ను నిర్మించడంలో రష్యా విఫలమైంది

మొదటి మిషన్‌లో క్రాష్ ల్యాండింగ్ తర్వాత, ఇస్రో తదుపరి మిషన్ కోసం సాఫ్ట్ ల్యాండింగ్‌ను లక్ష్యంగా చేసుకుంది. ఈ మేరకు చంద్రుడిపై నీరు, ఆక్సిజన్, ఖనిజాలు ఉండే అవకాశం ఉన్న దక్షిణ ధ్రువాన్ని శాస్త్రవేత్తలు ఎంచుకున్నారు. అక్కడ ల్యాండర్‌ను ల్యాండ్ చేయాలనే లక్ష్యంతో, రష్యా ల్యాండర్‌ను అభివృద్ధి చేసే పనిలో పడింది. 2013లో చంద్రయాన్-2ను ప్రయోగించాలని నిర్ణయించినప్పటికీ, ల్యాండర్‌ను సకాలంలో సిద్ధం చేయడంలో రష్యా విఫలమైంది. దీంతో ఆ దేశంపై ఆధారపడకుండా స్వతంత్రంగా మిషన్‌ను కొనసాగించాలని ఇస్రో నిర్ణయించింది. పూర్తి స్వీయ సంరక్షణతో ప్రతిదీ సిద్ధం చేయబడింది. జూలై 22, 2019న, LVM-3 రాకెట్ చంద్రయాన్-2ని విజయవంతంగా నింగిలోకి పంపి, నిర్దేశిత కక్ష్యలోకి ఆర్బిటర్‌ను ప్రవేశపెట్టింది. చంద్రుని దక్షిణ ధ్రువంలో విక్రమ్ మరియు ప్రజ్ఞాన్‌లను సురక్షితంగా దింపడంలో విఫలమైంది. ఈ వైఫల్యం ఇస్రోను అడ్డుకోలేదు. నవంబర్ 2019లో, చంద్రయాన్-2 ప్రయోగం విఫలమైన మూడు నెలల తర్వాత, మరోసారి చంద్రునిపై సాఫ్ట్ ల్యాండింగ్ మిషన్‌ను చేపట్టనున్నట్లు నమ్మకంగా ప్రకటించింది. ఈ కొత్త ప్రాజెక్ట్ పేరు చంద్రయాన్-3. ల్యాండర్ మరియు రోవర్‌లకు మళ్లీ విక్రమ్ మరియు ప్రజ్ఞాన్ అని పేరు పెట్టారు. చంద్రయాన్-3 కూలిపోయిన దక్షిణ ధ్రువంపైనే విజయవంతంగా ల్యాండ్ అయింది. – సెంట్రల్ డెస్క్

చంద్రయాన్-4

ఇస్రో 2026-28లో జపాన్‌తో కలిసి ‘లూనార్ పోలార్ ఎక్స్‌ప్లోరేషన్ మిషన్’ చేపట్టనుంది. దాని పేరు చంద్రయాన్-4. దీని పూర్తి వివరాలు ఇంకా వెల్లడి కానప్పటికీ, చంద్రుని ఉపరితలంపై పదార్థాలను సేకరించి విశ్లేషించడం మరియు సూర్యకాంతి చీకటి సమయంలో కూడా అక్కడ పనిచేసే సాంకేతికతలను అభివృద్ధి చేయడం ఈ ప్రాజెక్ట్ లక్ష్యం.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-24T03:26:20+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *