బ్రిక్స్‌లోకి మరో 6 దేశాలు | బ్రిక్స్‌లోకి మరో 6 దేశాలు

అర్జెంటీనా, ఈజిప్ట్, ఇథియోపియా,

ఇరాన్, సౌదీ, యుఎఇతో విస్తరణ

బ్రిక్స్ ప్లస్‌గా పేరు మార్చారా?.. భవిష్యత్తులో మరిన్ని దేశాలు!

జోహన్నెస్‌బర్గ్, ఆగస్టు 24: బ్రిక్స్ కూటమి విస్తరించింది. అర్జెంటీనా, ఈజిప్ట్, ఇథియోపియా, ఇరాన్, సౌదీ అరేబియా మరియు యునైటెడ్ అరబ్ ఎమిరేట్స్ కొత్త సభ్యులుగా చేర్చబడ్డాయి. దక్షిణాఫ్రికా రాజధాని జోహన్నెస్‌బర్గ్‌లో జరుగుతున్న 15వ బ్రిక్స్ సదస్సు చివరి రోజైన గురువారం దక్షిణాఫ్రికా అధ్యక్షుడు సిరిల్ రామఫోసా ఈ విషయాన్ని ప్రకటించారు. వచ్చే ఏడాది జనవరి 1 నుంచి ఇది అమల్లోకి రానుంది. బ్రిక్స్ తొలి దశ విస్తరణపై గత కొంత కాలంగా చర్చలు జరుగుతున్నాయని, ఇప్పుడు ఏకాభిప్రాయంతోనే ఈ నిర్ణయం తీసుకున్నామని చెప్పారు. భవిష్యత్తులో మరిన్ని దేశాలను చేర్చే అవకాశం ఉందని, దశలవారీగా విస్తరణ ఉంటుందని చెప్పారు. సభ్యదేశాల విదేశాంగ మంత్రులు కొత్త దేశాలను చేర్చుకునే అంశంపై కసరత్తు చేసి తదుపరి సదస్సులో ప్రతిపాదనలు సమర్పించాలని ఆదేశించారు. స్థానిక కరెన్సీలు మరియు చెల్లింపు వ్యవస్థలపై అధ్యయనం చేసి నివేదికను సమర్పించాలని సభ్య దేశాల ఆర్థిక మంత్రులు మరియు సెంట్రల్ బ్యాంక్ గవర్నర్‌లకు తెలియజేయబడింది. బ్రిక్స్ విస్తరణపై ప్రధాని మోదీ స్పందిస్తూ.. ఈ ప్రతిపాదనకు భారత్ మొదటి నుంచి మద్దతు ఇస్తోందని, ఈ విస్తరణ బ్రిక్స్‌ను మరింత బలోపేతం చేస్తుందని అన్నారు. ఇది బహుళ ధ్రువ ప్రపంచం పట్ల అనేక దేశాల విశ్వాసాన్ని పెంచుతుంది. మారుతున్న కాలానికి అనుగుణంగా ఇతర అంతర్జాతీయ సంస్థలు కూడా మారాలన్న సందేశం బ్రిక్స్ విస్తరణ అని ఆయన అన్నారు. చైనా అధ్యక్షుడు జీ జిన్‌పింగ్ స్పందిస్తూ, ఈ పరిణామం బ్రిక్స్‌లో సహకార ప్రక్రియకు కొత్త ఊపును తీసుకురావడమే కాకుండా ప్రపంచ శాంతి మరియు అభివృద్ధికి దోహదపడుతుందని అన్నారు. రష్యా అధ్యక్షుడు పుతిన్ వీడియో కాన్ఫరెన్స్ ద్వారా మాట్లాడుతూ బ్రిక్స్ విస్తరణను స్వాగతించారు. కొత్త సభ్యుల చేరికతో కూటమికి బ్రిక్స్ ప్లస్ అని పేరు పెట్టవచ్చని వార్తలు వచ్చాయి, అయితే అధికారికంగా ఎటువంటి ప్రకటన చేయలేదు. 2006లో బ్రెజిల్, రష్యా, ఇండియా, చైనాలతో బ్రిక్ కూటమి ఏర్పడింది. 2010లో దక్షిణాఫ్రికా బ్రిక్స్‌లో సభ్యత్వం పొందింది.

మోదీ, జీ జిన్‌పింగ్ చర్చలు

బ్రిక్స్ శిఖరాగ్ర సదస్సు చివరి రోజున మోదీ, జీ మధ్య చర్చలు జరిగాయి. ఈ సందర్భంగా భారత్-చైనా సరిహద్దుల్లో వాస్తవ నియంత్రణ రేఖ (ఎల్‌ఏసీ)కి సంబంధించిన వివాదాస్పద అంశాలపై భారత్ ఆందోళనను మోదీ ప్రముఖంగా ప్రస్తావించారు. రెండు దేశాల మధ్య సంబంధాలు సాధారణ స్థితికి రావాలంటే వాస్తవాధీన రేఖను గౌరవించాలని ఆయన స్పష్టం చేశారు. ఇరు దేశాల మధ్య ఉద్రిక్తతలు తలెత్తకుండా తీసుకోవాల్సిన చర్యలను వేగవంతం చేయాలని, ఈ మేరకు సంబంధిత అధికారులకు ఆదేశాలు ఇవ్వాలని మోదీ, జీ జిన్ పింగ్ నిర్ణయించారు. ఈ వివరాలను భారత విదేశాంగ కార్యదర్శి వినయ్ మోహన్ క్వాత్రా వెల్లడించారు. అంతకుముందు బ్రిక్స్ వేదికపైకి వస్తున్న మోదీ, జీ జిన్‌పింగ్‌లు మాట్లాడుకున్నారు. వేదికపై బ్రిక్స్ సదస్సు సంయుక్త ప్రకటన తర్వాత వారిద్దరూ మళ్లీ కరచాలనం చేసుకున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-25T03:37:15+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *