బ్రిక్స్ : బ్రిక్స్ దేశాల నేతలకు మోదీ ఆకర్షణీయమైన బహుమతులు

జోహన్నెస్‌బర్గ్ : బ్రిక్స్ సదస్సులో పాల్గొన్న వివిధ దేశాల నేతలకు ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ అత్యంత ఆకర్షణీయమైన బహుమతులు అందజేశారు. ఈ అవార్డులు భారతీయ సంస్కృతి మరియు వారసత్వం యొక్క గొప్పతనాన్ని ప్రతిబింబిస్తాయి. వీటిలో తెలంగాణలో ప్రసిద్ధి చెందిన సురాహి కూడా ఉంది.

దక్షిణాఫ్రికా అధ్యక్షుడు సిరిల్ రామఫోసాకు తెలంగాణకు చెందిన ఒక జత సురాహి (పొడవాటి మెడ గల పాత్రలు) అందించారు. నాగాలాండ్‌లో తయారు చేసిన శాలువను ఆయన భార్య త్షెపో మోట్‌సెపేకు బహుకరించారు. ఈ సురాహి పూర్తిగా భారతదేశంలో సృష్టించబడింది. 500 ఏళ్ల క్రితం కర్ణాటకలోని బీదర్‌లో దీన్ని తొలిసారిగా తయారు చేశారు. ఇది జింక్, రాగి మరియు ఇతర నాన్-ఫెర్రస్ లోహాలతో తయారు చేయబడింది. బీదర్ కోటలో కనిపించే ప్రత్యేకమైన నేల ప్రత్యేకమైన ఆక్సీకరణ లక్షణాలను కలిగి ఉంది. ఈ మట్టిని దాని తయారీలో ఉపయోగిస్తారు. ఇది జింక్ మెటల్ చాలా ఆకర్షణీయమైన నలుపు రంగులో కనిపించడానికి సహాయపడుతుంది. స్వచ్ఛమైన వెండి నల్లని నేపథ్యంలో స్పష్టంగా కనిపించేలా కొట్టబడుతుంది.

నాగాలాండ్ శాలువాలకు శతాబ్దాల చరిత్ర ఉంది. ఇక్కడి గిరిజనులు ఈ శాలువాలు తయారు చేస్తారు. అద్భుతమైన వస్త్ర నైపుణ్యం ఇందులో కనిపిస్తుంది. ప్రకాశవంతమైన రంగులు, మిరుమిట్లు గొలిపే డిజైన్లు మరియు సాంప్రదాయ చేనేత నైపుణ్యాలు వీటిలో కనిపిస్తాయి. నాగాలాండ్‌లోని గిరిజనులు ఈ నైపుణ్యాలను ఒక తరం నుండి మరొక తరానికి వారసత్వంగా పొందుతారు.

బ్రెజిల్ అధ్యక్షుడు లూయిజ్ ఇనాసియో లులా డ సిల్వాకు మధ్యప్రదేశ్‌లో రూపొందించిన గోండ్ పెయింటింగ్‌ను మోదీ బహూకరించారు. గిరిజనుల కళారూపాలలో గోండ్ పెయింటింగ్ ఒకటి. గోండ్ అంటే పచ్చని పర్వతం. స్థానికంగా లభించే సహజ రంగులు, బొగ్గు, రంగు మట్టి, ఆకులు, ఆవు పేడ మరియు సున్నపురాయి పొడిని ఉపయోగించి ఈ పెయింటింగ్‌లను తయారు చేస్తారు.

ఇది కూడా చదవండి:

Xi Jinping Vs మోడీ: భారతదేశం-చైనా సంబంధాలు

PM పోస్ట్ : తదుపరి ప్రధాని అమిత్ షా!.. యోగికి నో ఛాన్స్..!

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-25T14:49:59+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *