ల్యాండర్ ల్యాండెడ్: ల్యాండర్ దిగిన ప్రదేశం పేరు

ల్యాండర్ ల్యాండింగ్ ప్లేస్ శివశక్తి చంద్రయాన్-3 మిషన్‌లో విక్రమ్ ల్యాండర్ ల్యాండ్ అయిన ప్రదేశానికి శివశక్తి పాయింట్ అని పేరు పెడదాం. శివ అనే పదంలో మానవాళి సంక్షేమం కోసం సంకల్పం ఉంది. దానిని సాధించే శక్తి శక్తి నుండి వస్తుంది. ఇది హిమాలయాలతో కన్యాకుమారికి ఉన్న అనుబంధాన్ని కూడా సూచిస్తుంది. అలాగే చంద్రయాన్-2 క్రాష్ ల్యాండ్ అయిన ప్రదేశాన్ని ‘తిరంగా పాయింట్’ అని పిలుద్దాం. చంద్రయాన్-3 విజయవంతమైన ఆగస్టు 23న జాతీయ అంతరిక్ష దినోత్సవంగా జరుపుకుందాం.

– ప్రధాని మోదీ

శివశక్తి చంద్రయాన్-2 క్రాష్ సైట్ ‘తిరంగా పాయింట్’

ఈ రెండు కార్యక్రమాలకు ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ పేర్లు పెట్టారు

ఇది నేటి భారతం.. జాబిల్లికి జాతీయ గౌరవం

ఇక నుంచి ఆగస్టు 23ని జాతీయ అంతరిక్ష దినోత్సవంగా జరుపుకుంటారు

బెంగళూరులోని ఇస్రో శాస్త్రవేత్తలకు అభినందనలు

బెంగళూరు, ఆగస్టు 26 (ఆంధ్రజ్యోతి): ఇస్రో శాస్త్రవేత్తలను ఉద్దేశించి ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ మాట్లాడుతూ.. ‘ఈ విజయం అపురూపమైనది. చంద్రయాన్‌-3 సాఫ్ట్‌ ల్యాండింగ్‌ అయిన క్షణం నుంచి భారత్‌కు వచ్చి మిమ్మల్ని కలుసుకుని సెల్యూట్‌ చేయాలని నేను నిరంతరం ఆత్రుతగా ఉన్నాను. దక్షిణాఫ్రికా, గ్రీస్ పర్యటన ముగించుకుని శనివారం తెల్లవారుజామున నేరుగా బెంగళూరు చేరుకున్నారు. ఇస్రో టెలిమెట్రీ ట్రాకింగ్ అండ్ కమాండ్ నెట్‌వర్క్ మిషన్ కంట్రోల్ కాంప్లెక్స్‌లో శాస్త్రవేత్తలతో సుమారు గంటసేపు గడిపారు. చంద్రయాన్-3 విజయంపై శాస్త్రవేత్తల అభిప్రాయాలను తెలుసుకున్నారు. జాబిలి ల్యాండర్‌పై సురక్షితంగా దిగిన క్షణం ఎంతో ఆనందంగా ఉందని, అలాంటి క్షణాలు అపురూపంగా ఉన్నాయని విక్రమ్ అన్నారు. తాను దక్షిణాఫ్రికాలో ఉన్నా తన హృదయం ఇక్కడే ఉందన్నారు. ‘కొన్ని సందర్భాల్లో నేను నీకు అన్యాయం చేసినట్లు అనిపిస్తోంది’ అంటూ భావోద్వేగానికి లోనయ్యాడు. భారత్ చంద్రుడిపైకి చేరుకుంది. జాబిల్లిపై మన జాతీయ గౌరవాన్ని ఉంచాం. ఇంతకు ముందు ఎవరూ చేరుకోని ప్రదేశానికి చేరుకున్నాం. ఇది నేటి భారతదేశం. నిర్భయ ఇండియా. వినూత్నంగా ఆలోచించి, చీకటి ప్రాంతాల్లోకి వెళ్లి కాంతి కిరణాలను ప్రసరింపజేసే భారతదేశం ఇది. 21వ శతాబ్దపు భారతదేశానికి ప్రపంచం ఎదుర్కొంటున్న పెను సమస్యలను పరిష్కరించే సత్తా ఉంది’’ అని మోదీ అన్నారు. ఆగస్టు 23ను మరిచిపోలేమని.. చంద్రయాన్ పేరును దేశ బిడ్డలు ఉచ్చరించేవారని, రాత్రి చంద్రుడిని చూసినప్పుడు , నా దేశం చంద్రుడిపైకి చేరుకుందని వారు ధైర్యం మరియు ఉత్సాహాన్ని అనుభవిస్తున్నారు. సెప్టెంబర్ 1 నుండి భారత ప్రభుత్వ పోర్టల్ మైగావ్ నిర్వహిస్తున్న చంద్రయాన్ మిషన్‌పై భారీ క్విజ్ పోటీలో పాల్గొనాలని దేశవ్యాప్తంగా విద్యార్థులను మోడీ కోరారు. ప్రధాని పిలుపునిచ్చారు. భారతదేశంలోని ప్రాచీన గ్రంథాలలోని ఖగోళ శాస్త్ర సూత్రాలను నిరూపించడానికి మరియు వాటిని కొత్తగా అధ్యయనం చేయడానికి కొత్త తరం ముందుకు రావాలి.

ప్రోటోకాల్‌కు దూరంగా…

బెంగళూరు పర్యటనలో ప్రధాని మోదీ ప్రోటోకాల్‌కు దూరంగా వ్యవహరించారు. రాష్ట్రానికి వచ్చినప్పుడు గవర్నర్, ముఖ్యమంత్రి, అధికారులు ఘనంగా స్వాగతం పలికే సంప్రదాయం ఉంది. అయితే ప్రధాని ఉదయం 6 గంటలకు బెంగళూరుకు చేరుకుంటున్నారు. దీంతో సీఎస్ వందిత శర్మ, డీజీపీ అలోక్ మోహన్, నగర పోలీస్ కమిషనర్ దయానంద్, కీలక అధికారులు మాత్రమే ప్రధానికి స్వాగతం పలికారు. “నేను సుదీర్ఘ ప్రయాణంలో ఉన్నందున, నేను బెంగళూరుకు ఎప్పుడు చేరుకుంటానో నాకు తెలియదు. అందుకే నా కోసం ఎవరూ విమానాశ్రయానికి రావద్దని కోరాను. నా పర్యటన సందిగ్ధత కారణంగా ఇబ్బంది పడవద్దని చెప్పాను. గవర్నర్ తావర్‌చంద్ గెహ్లాట్ , ముఖ్యమంత్రి సిద్ధరామయ్య మరియు ఉప ముఖ్యమంత్రి డికె శివకుమార్ నా మాటలను క్షమించారు. వారికి ధన్యవాదాలు, ”అని మోడీ అన్నారు.

గగన్‌యాన్‌పై మహిళా రోబోట్ వ్యోమగామి

గగన్‌యాన్ మిషన్‌లో మహిళా రోబోటిక్ వ్యోమగామిని అంతరిక్షంలోకి పంపనున్నట్లు కేంద్ర సైన్స్ అండ్ టెక్నాలజీ సహాయ మంత్రి జితేంద్ర సింగ్ ప్రకటించారు. శనివారం ఢిల్లీలో జరిగిన సదస్సులో ఆయన ప్రసంగించారు. కరోనా మహమ్మారి కారణంగా ఈ ప్రాజెక్టు ఆలస్యమైందని, అక్టోబర్ మొదటి లేదా రెండవ వారంలో మొదటి ట్రయల్ మిషన్‌ను చేపట్టనున్నట్లు ఆయన చెప్పారు. ఆ తర్వాత రెండో మిషన్‌లో వ్యోమమిత్రను అంతరిక్షంలోకి పంపనున్నారు. మనుషులు చేసే అన్ని కార్యకలాపాలను ఈ రోబో సమర్థంగా నిర్వహించగలదని తెలిపారు.

ప్ర‌ధాన మంత్రి ప్ర‌తి సైంటిస్టును అభినందించారు

బెంగళూరులోని పీణ్యలోని ఇస్రో కేంద్రానికి చేరుకున్న ప్రధాని మోదీకి ఇస్రో చైర్మన్ సోమనాథ్ ఘనస్వాగతం పలికారు. అనంతరం పలు శాఖలను ప్రధాని స్వయంగా పరిశీలించి వాటి వివరాలను అడిగి తెలుసుకున్నారు. ఆ తర్వాత కమాండింగ్ సెంటర్‌లో ప్రతి శాస్త్రవేత్తను పలకరించి వారి అనుభవాలను తెలుసుకున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-27T03:27:03+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *