టీఎస్ టెట్ స్పెషల్: ఈ కవుల గురించి ప్రశ్నలు.. !

టీఎస్ టెట్ రెండు పేపర్లలో లాంగ్వేజ్-1 సాధారణం. సహజంగానే, 10వ తరగతి వరకు తెలుగును మొదటి భాషగా చదివిన అభ్యర్థులందరూ తెలుగును ఐచ్ఛికంగా ఎంచుకుంటారు. తెలుగులో తెలంగాణ కవులు, రచయితలకు సంబంధించిన అంశాలే కీలకం. ఈ విభాగం నుంచి చాలా ప్రశ్నలు వచ్చే అవకాశం ఉంది. తెలంగాణలో 2015 నుంచి అమల్లోకి వచ్చిన తెలుగు పాఠ్యపుస్తకాల్లో పొందుపరిచిన కవులు, రచయితలపై అభ్యర్థులు ఎక్కువ దృష్టి పెట్టాలి. 6 నుంచి 10వ తరగతి వరకు తెలుగు ప్రథమ భాషా పాఠ్యపుస్తకాల్లో దాదాపు 70 మంది కవులు, రచయితల పేర్లు ఉన్నాయి. తెలంగాణేతర కవులు మరియు రచయితలు. వీటన్నింటి గురించి మీకు తెలిస్తే, మీరు ఏ రకమైన ప్రశ్నకైనా సరైన సమాధానం కనుగొనగలరు.

నన్నయ

11వ శతాబ్దానికి చెందిన నన్నయ రాజమహేంద్రవరాన్ని రాజధానిగా పరిపాలించిన రాజరాజ నరేంద్రుని ఆస్థానం. అతనికి వాగనుశాసన అనే బిరుదు ఉంది. వ్యాసుడు మహాభారతాన్ని సంస్కృతంలో రచించాడు. మహాభారతంలోని 18వ పర్వమైన ఆది, సభా పర్వంలో, అరణ్య పర్వంలోని 4వ అశ్వస్వంలో ‘శారదరాత్రిలు’ అనే పద్యాన్ని నన్నయ తెలుగులోకి అనువదించారు. ఆయన సంస్కృతంలో ‘ఆంధ్రశబ్ద చింతామణి’ అనే తెలుగు వ్యాకరణ గ్రంథాన్ని రచించారు. ప్రసన్నకథా కలితార్థయుక్తి, అక్షరసత్యం, నానారుచిరార్థసూక్తి నిధిత్వం అనే లక్షణాలు ఆయన కవిత్వంలో ఉన్నాయని తెలిపారు.

పాల్కురికి సోమనాథుడు

12వ శతాబ్దానికి చెందిన పాల్కురికి సోమనాథుని జన్మస్థలం జనగామ జిల్లాలోని పాలకుర్తి (పాలకురికి/పాల్కురికి). దేశ సంప్రదాయంలో రచనలు చేసిన తొలి కవి. ఆదికవి తెలుగులో స్వతంత్ర కవిత్వం రాశారు. తెలుగులో ‘మణి ప్రవాళ శైలి’ని ఉపయోగించిన తొలి కవి. బసవేశ్వర చరిత్రను పురాణగాథగా నిర్మించి ద్విపదకు కావ్య గౌరవాన్ని అందించిన శైవకవి. బసవపురాణము, అనుభవసారము, బసవోదాహరణము, వృషాధిపశతకము, చతుర్వేదసారము, చెన్నమల్లు సీసములు, పండితారాధ్య చరితము మొదలైనవి సోమన కృతులు. రగడ, గద్య, పంచకం, అష్టకం, ద్విపద, శతకం, ప్రసాదం మొదలైన సాహిత్య ప్రక్రియలకు ఆయన ఆద్యుడు. కోవీడు తన రచనలలో సంస్కృతం, తమిళం, కన్నడ మరియు మరాఠీ పదాలను స్వేచ్ఛగా ఉపయోగించిన బహుభాషావేత్త.

గోన బుద్ధా రెడ్డి

ఇతను 13వ శతాబ్దానికి చెందిన కాకతీయుల సామంత రాజు. ప్రస్తుతం నాగర్ కర్నూల్ జిల్లాలోని నందివడ్డెమాన్ అని పిలువబడే వర్ధమానపురం రాజధానిగా పాలించబడింది. తండ్రి పేరు మీద యుద్ధకావ్యం వరకు ‘రంగనాథ రామాయణం’ రాశారు. మిగిలిన భాగాన్ని అతని కుమారులు కచ భూపతి మరియు విఠలనాథుడు పూర్తి చేశారు. తెలుగులో ఇదే తొలి రామాయణం. శైలి సరళమైనది మరియు మధురమైనది.

యథావాక్కుల సోదరుడు

13వ శతాబ్దానికి చెందిన ఆయన శైలి గొప్పది. ఆయన రచించిన సర్వేశ్వర శతకానికి శతక సాహిత్యంలో గొప్ప గొప్పదనం ఉంది.

బద్దెన

13వ శతాబ్దానికి చెందిన బద్దెన సుమతీ శతకాన్ని రచించాడు, లౌకికవాదాలను కందపద్యాలలో సులభంగా చేర్చాడు. చరిత్రకారుల అభిప్రాయం ప్రకారం, వేములవాడ చాళుక్య రాజు భద్రభూపాలుడు బద్దెన. నీతిశాస్త్ర ముక్తావళి అనే గ్రంథాన్ని కూడా రచించాడు.

శ్రీనాథ్

15వ శతాబ్దానికి చెందిన శ్రీనాథుడు కొండవీటిని పాలించిన పెదకోమటి వేమారెడ్డి ఆస్థానంలో విద్యాధికారి. ఇతడు మరుత్తరచరిత్ర, శాలివాహన సప్తశతి, పండితారాధ్య చరిత్ర, శృంక నైషధం, భీమఖండం, కాశీఖండం, హరవిలాసం, క్రీడాభిరామం మొదలైన గ్రంథాలను రచించాడు. విజయనగర ప్రౌడదేవరాయల ఆస్థానంలో గౌడ్ డిండిమభట్టుని ఓడించి కవి సోయం, కనకాభిషేక బిరుదును అందుకున్నాడు. ఉద్దండ లీల, ఉభయ వక్రపౌఢి, రసభ్యుచిత బంధం, సూక్తి వైచిత్రి శ్రీనాథుని కవిత్వ లక్షణాలు. శ్రీనాథ్ గొప్ప రచయిత.

పోతన

15వ శతాబ్దానికి చెందిన పోతన జనగామ జిల్లా బమ్మెర గ్రామంలో జన్మించాడు. తల్లి లక్కమాంబ, తండ్రి కేశన. ఆయన శ్రీ మహా భాగవతాన్ని తెలుగులోకి అనువదించారు. అతని రచనలలో భోగినీ దండకం, వీరభద్ర విజయం మరియు నారాయణ శతకం ఉన్నాయి. భక్తుడిగా, సహజ కవిగా పేరు పొందాడు. తన పుస్తకాన్ని కేవలం మానవ రాజులకు అంకితం చేయనని ప్రకటించాడు. భగవంతుడు ఇచ్చిన కవితా కళను దేవుడికి అంకితం చేస్తానన్నారు. ఆ మేరకు తన భాగవత పురాణాన్ని శ్రీరామచంద్రుడికి అంకితమిచ్చాడు. పోతన యొక్క ప్రత్యేకత ప్రధానంగా భక్తిరస శబ్దాలంకారాల గాంభీర్యం, పండిట్ పామర ప్రముఖంగా వ్రాయబడింది. పోతన శైలి మరియు మధు భక్తి తరువాత కవులకు ఇష్టమైనవి.

కొరవి గోపరాజు

15వ శతాబ్దానికి చెందిన కొరవి గోపరాజు తల్లిదండ్రులు కామాంబిక మరియు కొరవి కాశవరాజు. ఆయన నిజామాబాద్ జిల్లా భీంగల్ ప్రాంతానికి చెందినవారు. అప్పటి పల్లికొండ పాలకుడైన రాణా మల్లన మహారాజు ఆస్థాన పండితుడు. సాహిత్యంతో పాటు రాజనీతి, ఛందస్సు, యోగం, జ్యోతిష్యం మొదలైన శాస్త్రాలలో ప్రావీణ్యం సంపాదించిన ఆయన అందరికీ సులభంగా అర్థమయ్యే రీతిలో కథలు చెప్పడం ఆయన ప్రత్యేకత. సింహాసన నీతి, వ్యాపార దక్షత, సమర్థత మరియు ఉత్తమ గుణాలను పెంపొందించే కథలతో ద్వాత్రింశిక అనే కథా కావ్యాన్ని రచించాడు.

అన్నీ తెలియవు

16వ శతాబ్దానికి చెందిన పొన్నికంటి తెలంగాణ అచ్చ తెనుగులో కానానికల్ కవిత్వం రచించడం ప్రారంభించిన తొలి కవిగా అచ్చ తెనుగు సుప్రసిద్ధుడు. పొట్ల చెరువు (సంగారెడ్డి జిల్లాలోని పటాన్‌చెరువు) గోలకొండ పరిసర ప్రాంతంలోని తెలంగాణ గ్రామం. తండ్రి పేరు భావనామాత్య. అచ్చతెనుగు స్వయంగా కవిత్వానికి నియమాలు నిర్దేశించి తదుపరి కవులకు మార్గదర్శకంగా నిలిచాడు. ‘యయాతి చరిత్ర’ అనే పద్యం తెనుగు కవితలన్నింటిలో మొదటిది మరియు ఉత్తమమైనది. మహమ్మదీయ సాధువుకు దీనిని అంకితం చేయడం కూడా ఒక ప్రత్యేక లక్షణం.

ధూర్జటి

శ్రీకృష్ణదేవరాయల ఆస్థానంలో ఉన్న ఎనిమిది మంది ప్రముఖులలో ఇతడు ఒకడు. 16వ శతాబ్దానికి చెందినవాడు శ్రీకాళహస్తీశ్వర శతకం అనే గ్రంథాన్ని రచించాడు. కృష్ణదేవరాయల ఆస్థానంలో ఉండి కూడా ‘రాజుల మత్తులో వారి సేవ నరకయాతన’ అన్న ధీశాలి.

drtr.jpg

స్తంభంకాడి గంగాధర్

తెలుగు ఉపాధ్యాయులు

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-29T13:07:35+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *