విద్యార్థి ట్యాబ్‌లు: ప్రమోషన్! పనికిరాని విద్యార్థి ట్యాబ్‌లు

మూడు రోజుల ప్రేమే సర్కార్ గొప్పతనం..

పనికిరాని విద్యార్థి ట్యాబ్‌లు

గతేడాది చివర్లో నానా హడౌడీ

ఈ ఏడాది పట్టించుకునే వారు కరువు

సరైన ప్రణాళిక లేదు.. పర్యవేక్షణ లేదు

విద్యార్థులకు అర్థం కాని బైజస్ కంటెంట్

మరోవైపు మరమ్మతులతో మూలకు

పాఠశాలలకు ట్యాబ్‌లు తీసుకురావడం లేదు

బూడిద ప్రభుత్వంలో 686 కోట్లు

ల్యాప్‌టాప్‌లో మాట తప్పిన జగన్ మామ

లోడ్ తగ్గించడానికి స్క్రీన్‌పై ట్యాబ్‌లు

రెండేళ్ల క్రితం విద్యార్థులకు ల్యాప్‌టాప్‌లు ఇస్తామని సీఎం జగన్‌ హామీ ఇచ్చారు. ఒంటి చేత్తో ల్యాప్‌టాప్ పట్టుకుని ఎందరో చిన్నారులకు ఆశ చూపించాడు. ప్రాక్టీస్ విషయంలో జగన్ మామ మాట తప్పాడు. ఆ హామీని నెరవేర్చలేక చివరకు ట్యాబ్‌లు చేతిలో పెట్టారు. ఇది 8వ తరగతి విద్యార్థులకే పరిమితమైంది. సరైన ప్రణాళిక లేకుండా, లాభాల గురించి ఆలోచించకుండా హడావిడి చేశారు.

ట్యాబ్‌లలో అప్‌లోడ్ చేసిన బైజస్‌లు గ్రామీణ విద్యార్థులకు అర్థంకాక వాటిని పక్కన పడేశారు. ప్రస్తుతం చాలా ట్యాబ్‌లు ఉపయోగంలో లేవు. వివిధ కారణాల వల్ల అవి పనిచేయక కొన్ని మూలన పడేశారు. మరికొందరు వినోద ప్రయోజనాల కోసం దీనిని ఉపయోగిస్తున్నారు. ప్రభుత్వం ఇచ్చిన ట్యాబ్‌ల పరిస్థితి ఇది. అయినా ప్రభుత్వం లోపాలను గుర్తించకుండా ఎన్నికల నేపథ్యంలో పునర్విభజనకు సిద్ధమవుతోంది.

(అమరావతి-ఆంధ్రజ్యోతి): ట్యాబ్‌లు ఇస్తేనే విద్యార్థుల జీవితాలు మారిపోతాయని జగన్ సర్కార్ బిల్డప్ ఇచ్చింది. ఇక్కడ ట్యాబ్ ఉంది, ఇదిగో బైజస్ కంటెంట్ (బైజస్ కంటెంట్). గత సంవత్సరం చివర్లో, ByJuice కంటెంట్‌ను అప్‌లోడ్ చేయడం మరియు ట్యాబ్‌లను పంపిణీ చేయడం ప్రారంభించింది. ఎనిమిదో తరగతి విద్యార్థులతో పాటు ఉపాధ్యాయులకు కూడా అందజేశారు. కానీ అది మూడేళ్ల వ్యవహారంగానే మిగిలిపోయింది. ఉపాధ్యాయులు పాఠాలు చెప్పేందుకు సమయం మించిపోతుంటే అదనపు ట్యాబ్‌లతో సతమతమవుతున్నారు. బైజస్ విధానం ఏమిటో విద్యార్థులకు అర్థం కావడం లేదు. ఉపాధ్యాయులు మరియు విద్యార్థులు ఇద్దరూ ట్యాబ్‌లను ఉపయోగించడం వల్ల కలిగే సౌలభ్యం మరియు ప్రయోజనాలను కోల్పోయారు. ట్యాబ్‌ల పేరుతో కంపెనీలకు మొత్తం రూ.686 కోట్ల ప్రజాధనాన్ని ప్రభుత్వం అందజేసింది. కోవిడ్ కాలంలో వెలుగులోకి వచ్చిన బైజస్ కంటెంట్‌ను ప్రైవేట్ విద్యాసంస్థలు పక్కన పెడితే, అదే డిమాండ్ చేయడంలో ప్రభుత్వం మెడకు చుట్టుకుంది. తీరా ఇప్పుడు వదిలించుకోలేక ట్యాబ్ లకు ఏం చేయాలో తెలియక అయోమయంలో పడ్డారు. ముందు చూపు లేకుండా వాగ్దానాలు చేయడం అలవాటు చేసుకున్న సీఎం జగన్ రాజకీయ మైలేజీ కోసం ట్యాబ్‌ల పంపిణీని తెరపైకి తెచ్చారు. రెండేళ్ల కిందట పబ్లిక్‌గా ప్రకటించిన ల్యాప్‌టాప్‌ల వారంటీని మర్చిపోవడానికి మరియు ధరను తగ్గించడానికి ఈ పథకం ప్రవేశపెట్టబడింది. అందులోనూ 9 నుంచి ఇంటర్ వరకు ఇవ్వాల్సి ఉండగా 8వ తరగతి విద్యార్థులకు మాత్రమే ట్యాబ్ లు ఇచ్చి చేతులు దులుపుకున్నారు. ఒక్క ట్యాబ్ బాగుంటే ఉచితంగా ఇస్తామని వాటిలో బైజస్ కంటెంట్ అప్ లోడ్ చేశారు.

ప్రచారం

గతేడాది డిసెంబర్ 21న సీఎం పుట్టినరోజు సందర్భంగా 4,59,564 మంది విద్యార్థులకు ట్యాబ్‌లు అందించారు. వీరితో పాటు ఎనిమిదో తరగతి బోధించే 59,176 మంది ఉపాధ్యాయులకు ట్యాబ్‌లు అందజేశారు. ఒక్కో ట్యాబ్ విలువ రూ.12,800 కాగా, కంటెంట్ తో పాటు విలువ రూ.32 వేలుగా ప్రచారంలో ఉంది. ఇందుకోసం 686 కోట్లు వెచ్చించారు. కానీ వాటిని ఎలా ఉపయోగించాలనే దానిపై ఎలాంటి ప్రణాళిక అమలు చేయలేదు. బైజస్ కంటెంట్‌లో గణితం, సైన్స్, సోషల్ ఉన్నాయి. ట్యాబ్‌లను రోజుకు గంటపాటు వినియోగించాలని కొత్త నిబంధన పెట్టారు. ఉపాధ్యాయులు కూడా వినియోగించుకోవాలన్నారు. దీనిపై కొంత కాలం డేటా కూడా సేకరించారు. తర్వాత వాటిని పూర్తిగా మరిచిపోయారు. ఈ ఏడాది పాఠశాలలు తెరిచి రెండున్నర నెలలు కావస్తున్నా వాటిని ఏం చేయాలో ఎవరికీ అంతుచిక్కడం లేదు. బైజస్ కంటెంట్ ప్రతి శుక్రవారం ట్యాబ్‌లలో నవీకరించబడుతుంది. చూడాలనిపిస్తే ఇంటివైపు చూడాలని వదిలేశారు. తరగతి గదిలో ఉపాధ్యాయులు చెప్పే పాఠాలకు సమయం సరిపోకపోవడంతో ఈ ట్యాబ్‌ల వల్ల ప్రయోజనం ఏమిటని విద్యార్థులు వాటిని పారేసుకున్నారు. గత సంవత్సరం చాలా మంది కొత్త ట్యాబ్‌లను పాటలు వినడానికి, సినిమాలు మరియు వీడియోలను చూడటానికి ఉపయోగించారు. ఈ విషయం తమ దృష్టికి రావడంతో విద్యాశాఖ ట్యాబ్‌లకు మరే ఇతర కంటెంట్ రాకుండా లాక్ చేసింది. దీంతో వాటి దుర్వినియోగం అరికట్టింది. ఆ తర్వాత పూర్తిగా మూలన పడ్డాయి. పర్యవేక్షణ లేకపోవడంతో విద్యార్థులు పాఠశాలలకు తీసుకురావడం కూడా మానేశారు. కానీ కొందరు విద్యార్థులు ట్యాబ్‌లను ఉపయోగించి మళ్లీ పాటలు వినడానికి మరియు వీడియోలను చూడటానికి సాంకేతికతను ఉపయోగిస్తున్నారు. విద్యార్థుల కుటుంబసభ్యులు కూడా దీన్ని ఉపయోగిస్తున్నారు.

ByJuice కంటెంట్ కావాలా?

ట్యాబ్‌లపై విద్యార్థులతో పాటు ఉపాధ్యాయుల్లోనూ చాలా అసహనం ఉంది. వీరికి సుదీర్ఘ అనుభవం ఉందని, ఇప్పుడు కొత్త బైజస్ కంటెంట్ అవసరమని ప్రశ్నలు వ్యక్తమవుతున్నాయి. ప్రభుత్వాన్ని సూటిగా ప్రశ్నిస్తే చర్యలు తప్పవనే భయంతో ఉపాధ్యాయులు తమ అసంతృప్తిని అంతర్గతంగా దాచుకుంటున్నారు. ఇన్నాళ్లూ ఈ కంటెంట్‌తో పాఠాలు చెప్పామా? అని అడుగుతున్నారు. అంతేకాదు ట్యాబ్‌లను విద్యార్థులకే పరిమితం చేయకుండా ఉపాధ్యాయులకే ఇచ్చి రోజూ చూసేలా షరతులు పెడుతున్నారు. గతేడాది దీన్ని తప్పనిసరి చేయడంతో ఉపాధ్యాయుల్లో తీవ్ర వ్యతిరేకత వచ్చింది. ప్రభుత్వ రాజకీయ లబ్ధి కోసం లేనిపోనివి పెడుతున్నారని అంటున్నారు.

tab.jpg

ప్రదర్శనే అంతం..!

రాష్ట్రంలోని చాలా ప్రాంతాల్లో ట్యాబ్‌లు చాలా తక్కువగా పనిచేస్తున్నాయి. వాటికి మరమ్మతులు చేసే సౌకర్యం లేదు. విశాఖపట్నం ఎన్జీవో కాలనీలోని జీవీఎంసీ ఉన్నత పాఠశాలలో 127 మందికి ట్యాబ్‌లు అందజేశారు. వాటిలో 32 మాత్రమే పనిచేస్తున్నాయి. అనకాపల్లిలోని జీవీఎంసీ ఉన్నత పాఠశాలలో 123 మంది విద్యార్థులకు ఇవ్వగా… 30కి పైగా మరమ్మతులకు గురయ్యాయి. విజయనగరం జిల్లాలో 30 శాతం వినియోగంలో లేదు. పార్వతీపురం మన్యం జిల్లాలో 60 ట్యాబ్‌ల డిస్‌ప్లేలు దెబ్బతిన్నాయి. శ్రీకాకుళం జిల్లా సోంపేట, గార మండలాల్లో మెమరీ కార్డులు అందలేదు. నందిగాం, పలాస మండలాల్లో 20శాతం మరమ్మతులకు గురయ్యాయి. ఉమ్మడి అనంతపురం జిల్లాలో 4 వేల ట్యాబ్ లలో సాఫ్ట్ వేర్ సమస్య తలెత్తింది. చిత్తూరు జిల్లాలో 21,629 ట్యాబ్‌లు ఇవ్వగా, 200లకు పైగా స్క్రీన్ డిస్‌ప్లేలు మాయమయ్యాయి. తిరుపతి జిల్లాలో 40 శాతం ట్యాబ్‌లు పనిచేయడం లేదు. కడప జిల్లాలో 15,913 ట్యాబ్‌లలో 30 శాతం పనిచేయడం లేదు. కృష్ణా జిల్లాలో 14,200 ట్యాబ్‌లు ఇస్తే.. దాదాపు నాలుగు వేల వరకు మరమ్మతులకు గురయ్యాయి. ఉమ్మడి గుంటూరు జిల్లాలో 25 శాతం సరిగా పనిచేయడం లేదు.

rd.jpg

ట్యాబ్‌లలో ఖుషీఖుషీ

అనంతపురంలోని ఓ మున్సిపల్ హైస్కూల్‌లో ఓ విద్యార్థి సఖి సినిమాలోని పాటలు, 90ఎంఎల్ పాటలను తన ట్యాబ్‌లో సెకన్లలో దాచుకున్నాడు. అతను వాటిని ట్యాబ్ నుండి తొలగించి వెంటనే పునరుద్ధరించాడు. పాఠశాల విద్యాశాఖ లాకింగ్ వ్యవస్థను ఏర్పాటు చేసినా.. విద్యార్థి తన తెలివితేటలను ప్రదర్శించాడు. ఈ పాఠశాలలో చాలా మంది విద్యార్థుల ట్యాబ్‌లు పనిచేయడం లేదు. ట్యాబ్ ల కారణంగా విద్యార్థులు మోసపోతున్నారనే విమర్శలు వస్తున్నాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-29T16:17:35+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *