2000 నోట్లు: 2000 రూపాయల నోట్లలో 93 శాతం బ్యాంకులకు తిరిగి వచ్చాయి

ఎవరైనా తమ సమీపంలోని బ్యాంకు శాఖను సంప్రదించి వారి ఖాతా వివరాలను తెలియజేయడం ద్వారా రూ.2,000 నోట్లను మార్చుకోవచ్చు. కానీ ఆర్బీఐ మార్గదర్శకాల ప్రకారం.. బ్యాంకు ఖాతా లేని వారు కూడా 2,000 రూపాయల నోట్లను మార్చుకోవచ్చు.

2000 నోట్లు: 2000 రూపాయల నోట్లలో 93 శాతం బ్యాంకులకు తిరిగి వచ్చాయి

2000 నోట్లు- ఆర్‌బీఐ: నోట్ల రద్దు తర్వాత, 2,000 నోటు వినియోగంలోకి వచ్చిన ఆరేళ్ల తర్వాత కూడా వెనక్కి తీసుకోనున్నట్లు ప్రభుత్వం ప్రకటించింది. అయితే, ఈ ప్రకటన వెలువడిన 20 రోజుల్లోనే దేశంలో వాడుకలో ఉన్న 2,000 రూపాయల నోట్లలో 50 శాతం ఉపసంహరించుకున్నట్లు భారతీయ రిజర్వ్ బ్యాంక్ (RBI) గవర్నర్ శక్తికాంత దాస్ జూన్‌లో ప్రకటించారు. 85 శాతం కరెన్సీ బ్యాంకు డిపాజిట్ల రూపంలో తిరిగి వచ్చిందని ఆయన స్పష్టం చేశారు.

INDIA 3rd Meet: ముంబై మీటింగ్‌లో భారీ డ్రామా.. కపిల్ సిబాల్, కాసుబుస్సన్న కాంగ్రెస్ నేతలు ఒక్కసారిగా ప్రత్యక్షమయ్యారు.

కాగా, రూ.2 వేల నోట్లను మార్చుకునేందుకు ఈ నెల చివరి తేదీ. కానీ ఈ నెల ప్రారంభం నుంచి 93 శాతం కరెన్సీ తిరిగి వచ్చినట్లు ఆర్బీఐ వెల్లడించింది. తిరిగి వచ్చిన 2 వేల రూపాయల నోట్ల విలువ రూ.3.32 లక్షల కోట్లు, రూ. ప్రజల వద్ద రూ.0.24 లక్షల కోట్ల విలువైన రూ.2000 నోట్లు ఉన్నాయని ఆర్బీఐ తెలిపింది. తిరిగి వచ్చిన నోట్లలో 87 శాతం డిపాజిట్ల రూపంలోనే వచ్చాయి. మిగిలిన వాటిని బ్యాంకుల్లో ప్రజలు తక్కువ విలువ కలిగిన నోట్లుగా మార్చుకున్నారు. ఈ ఏడాది మే 19న ఈ నోట్లను ఉపసంహరించుకోనున్నట్లు ఆర్బీఐ ప్రకటించింది.

సుప్రీంకోర్టు: వివాహేతర సంబంధం లేకుండా పుట్టిన పిల్లలకు కూడా ఆస్తిపై హక్కు ఉంటుందని సుప్రీంకోర్టు తీర్పునిచ్చింది

నిజానికి రూ.2000 నోటు ఉపసంహరణకు ముందే చలామణి తగ్గింది. 2018 నుండి 2023 వరకు, ఈ కరెన్సీ వినియోగం 46 శాతం తగ్గిందని అధికారిక గణాంకాలు వెల్లడిస్తున్నాయి. 2018లో రూ.6.73 లక్షల కోట్ల విలువైన రెండు వేల కరెన్సీ నోట్లు చలామణిలో ఉండగా, 2023 నాటికి రూ.3.62 లక్షల కోట్లకు తగ్గాయి. సెంట్రల్ బ్యాంక్ ప్రకారం, మార్చి నాటికి చెలామణిలో ఉన్న మొత్తం కరెన్సీలో రూ.2,000 నోట్లు కేవలం 10 శాతం మాత్రమే.

రూ.2,000 నోట్లను మార్చుకోవడం ఎలా?
ఎవరైనా తమ సమీపంలోని బ్యాంకు శాఖను సంప్రదించి వారి ఖాతా వివరాలను తెలియజేయడం ద్వారా రూ.2,000 నోట్లను మార్చుకోవచ్చు. కానీ ఆర్బీఐ మార్గదర్శకాల ప్రకారం.. బ్యాంకు ఖాతా లేని వారు కూడా 2,000 రూపాయల నోట్లను మార్చుకోవచ్చు. అంతకు ముందు, కస్టమర్‌లు తమ పేరు, డినామినేషన్ వివరాలు, స్థానం, మార్పిడి తేదీ మొదలైన వాటితో బ్యాంక్ వద్ద అభ్యర్థన స్లిప్‌ను పూరించాలి. కస్టమర్‌లు తమ రూ. 2,000 నోట్లను మార్చుకోవడానికి సమీపంలోని బ్యాంక్‌ని సందర్శించి ఫారమ్‌ను సమర్పించవచ్చు.

INDIA 3rd Meet: India Alliance 2024 ఎన్నికల వ్యూహం ఇదే.. ఈ 5 కమిటీలతో బీజేపీని ఓడించేందుకు ప్లాన్

రూ.2000 వేల నోట్ల మార్పిడికి సంబంధించి ఎలాంటి గుర్తింపు ప్రూఫ్ ఇవ్వాల్సిన అవసరం లేదని, ఎలాంటి ఫారమ్ నింపాల్సిన అవసరం లేదని స్టేట్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా స్పష్టం చేసింది. గరిష్టంగా 20 వేల రూపాయల విలువైన రెండు వేల రూపాయల నోట్లను రిక్విజిషన్ స్లిప్ లేకుండా మార్చుకోవచ్చని తెలిపింది. ఈ నోట్లను ఒకరి ఖాతాలో డిపాజిట్ చేయడానికి నిర్దిష్ట పరిమితి లేదు. కానీ ఇది KYC నిబంధనలు మరియు ఇతర చట్టపరమైన అవసరాలకు అనుగుణంగా ఉండాలి.

ఈ నిర్ణయం తీసుకోవడానికి కారణం
నల్లధనాన్ని అరికట్టేందుకు రూ.2000 నోట్ల ముద్రణను నిలిపివేయాలని కొన్నేళ్ల క్రితం ఆర్బీఐ నిర్ణయించింది. ఇప్పుడు ఈ నోట్లు చాలా అరుదుగా చలామణిలో ఉండటంతో వాటిని ఉపసంహరించుకోవాలని నిర్ణయించారు. నవంబర్ 2016లో రెండు వేల రూపాయల నోట్లను ప్రవేశపెట్టారు. ఈ నోట్లు RBI చట్టం, 1934లోని సెక్షన్ 24(1) ప్రకారం చలామణిలోకి వచ్చాయి. ఈ చట్టం ప్రకారం, సందర్భాన్ని బట్టి పెద్ద నోట్లను 10 వేల రూపాయలలోపు ముద్రించవచ్చు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *