ఆదిత్య ఎల్1 లాంచ్: ఆదిత్య ఎల్1 ప్రయోగం సక్సెస్.. సూర్యుడిపైకి దిగనుందా?

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-09-02T13:06:44+05:30 IST

చంద్రుడిపై చంద్రయాన్-3 లాగా ఆదిత్య ఎల్-1 సూర్యుడిపైకి దిగుతుందా అనే సందేహం అందరికీ ఉంది. అయితే, గ్రహాల వలె కాకుండా, సూర్యుని ఉపరితలం ఘనమైనది కాదు. సూర్యుడు ఒక వాతావరణం లాంటివాడు. అందువల్ల, రాకెట్ సూర్యుని యొక్క బయటి పొర అయిన కరోనాలోకి ప్రవేశిస్తే, అది సూర్యునిపై ల్యాండ్ అయినట్లుగా పరిగణించబడుతుంది.

ఆదిత్య ఎల్1 లాంచ్: ఆదిత్య ఎల్1 ప్రయోగం సక్సెస్.. సూర్యుడిపైకి దిగనుందా?

ఇటీవల 10 రోజుల క్రితం అంతరిక్షంలో భారత్ తనదైన ముద్ర వేసింది. చంద్రుని దక్షిణ ధృవాన్ని చేరుకున్న తొలి దేశంగా భారత్ అవతరించింది. విక్రమ్ ల్యాండర్ ద్వారా చంద్రుడిపై ప్రజ్ఞాన్ రోవర్ దిగి అక్కడి పరిస్థితులను చిత్రీకరించి ఇస్రోకు పంపింది. ఇప్పుడు ఇస్రో మరో చారిత్రాత్మక మిషన్‌ను చేపట్టింది. ఆదిత్య సూర్యునిపై పరిస్థితులను అధ్యయనం చేయడానికి L1 ప్రయోగాన్ని నిర్వహించారు. ఈ మేరకు పీఎస్‌ఎల్‌వీ సీ57 వాహనం ఆదిత్య ఎల్‌-1ను విజయవంతంగా నింగిలోకి తీసుకెళ్లింది. ఆదిత్య ఎల్-1 రాకెట్ నుంచి విజయవంతంగా విడిపోయి.. నిర్దేశిత కక్ష్యలోకి ప్రవేశపెట్టినట్లు ఇస్రో వెల్లడించింది. ఇందుకు శాస్త్రవేత్తలను ఇస్రో చైర్మన్ సోమనాథ్ అభినందించారు. ఆదిత్య ఎల్-1 ఉపగ్రహం చాలా ప్రత్యేకమని.. ఈ ఉపగ్రహం 125 రోజుల పాటు ప్రయాణిస్తుందని ఇస్రో చైర్మన్ సోమనాథ్ వివరించారు.

ఆదిత్య ఎల్-1 విజయంతో ఇండియన్ స్పేస్ ఏజెన్సీ వారసత్వంలో మరో మైలురాయి చేరింది. దీంతో అమెరికా, జపాన్, యూరప్, చైనా తర్వాత సూర్యుడిపైకి రాకెట్ పంపిన ఐదో దేశంగా భారత్ నిలిచింది. అయితే చంద్రుడిపై చంద్రయాన్-3 లాగా ఆదిత్య ఎల్-1 సూర్యుడిపైకి దిగుతుందా అనే సందేహం అందరిలోనూ ఉంది. అయితే, గ్రహాల వలె కాకుండా, సూర్యుని ఉపరితలం ఘనమైనది కాదు. సూర్యుడు ఒక వాతావరణం లాంటివాడు. అందువల్ల, రాకెట్ సూర్యుని యొక్క బయటి పొర అయిన కరోనాలోకి ప్రవేశిస్తే, అది సూర్యునిపై ల్యాండ్ అయినట్లుగా పరిగణించబడుతుంది. ప్రస్తుతం నాసా ప్రోబ్ రాకెట్ కరోనాలోకి ప్రవేశించి పరిశోధనలు చేసింది. ఇప్పుడు ఆదిత్య L-1 సూర్యునిపై పరిశోధన కొనసాగిస్తుంది. ఇది చంద్ర మరియు సూర్య గ్రహణాల సమయంలో కూడా సూర్యునిపై నిరంతర పరిశోధనను అనుమతిస్తుంది. ఈ మేరకు ఆదిత్య ఎల్-1 ఏడు పేలోడ్లను నింగిలోకి తీసుకెళ్లింది. ఈ మిషన్‌లో ఈ ఏడు పేలోడ్‌లు కీలకం కానున్నాయి. వారు ఫోటోస్పియర్, సూర్యుని లోపలి పొరలు మరియు క్రోమోస్పియర్ యొక్క బయటి పొర అయిన కరోనాను విద్యుదయస్కాంత మరియు అయస్కాంత క్షేత్ర డిటెక్టర్ల సహాయంతో అధ్యయనం చేస్తారు. నాలుగు పరికరాలు సూర్యుని చుట్టూ ఉన్న పరిస్థితులను అధ్యయనం చేస్తాయి, L-1 స్థానానికి సంబంధించిన సానుకూలాంశాలపై దృష్టి సారిస్తాయి. మిగిలిన మూడు సమీపంలోని సౌర కణాలు మరియు అయస్కాంత క్షేత్రాల కోసం శోధిస్తాయి.

సూర్యునిపై ఐదు లాగ్రాంజ్ పాయింట్లు

అంతరిక్షంలో లాగ్రాంజ్ పాయింట్ పార్కింగ్ ప్రాంతం లాంటిది. ఆదిత్య-L1 సూర్యుడు ఇక్కడకు వచ్చిన తర్వాత దాని దగ్గర ఏమి జరుగుతుందో మనకు ఒక సంగ్రహావలోకనం ఇస్తుంది. ఈ విధంగా సూర్యుని చుట్టూ ఐదు లాగ్రాంజ్ పాయింట్లు ఉన్నాయి. ఆదిత్య ఉపగ్రహాన్ని ఎల్-1కి పంపుతున్నారు. అక్కడి నుంచి నిరంతరం సూర్యుడిని గమనిస్తూ ఉంటుంది. ఇతర గ్రహాలు, అక్కడి పర్యావరణ పరిస్థితులపై రియల్ టైమ్ అధ్యయనం. లాగ్రాంజియన్ పాయింట్ 1 భూమికి 1.5 మిలియన్ కిలోమీటర్ల దూరంలో ఉంది. ఆదిత్య మిషన్ నాలుగు నెలల వ్యవధిలో ఈ దూరాన్ని చేరుకుంటుంది. ఇప్పటివరకు, 2018లో నాసా చేసిన పార్కర్ ప్రోబ్ లాంచ్ ఇప్పటివరకు 22 సోలార్ లాంచ్‌లలో అత్యంత ఖరీదైనది. దానితో పాటు రూ. 12,000 కోట్లు, కానీ ఇప్పుడు ISRO యొక్క ఆదిత్య L1 ప్రయోగానికి కేవలం రూ. 400 కోట్లు మాత్రమే ఖర్చు చేశారు. ఇది ఆదిత్య ఎల్-1ని సన్‌పై అత్యంత చౌకగా ప్రయోగించనుంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-02T13:24:31+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *