మినీ జమిలి ఎన్నికలు: మినీ జమిలి ఎన్నికల దిశగా కేంద్రం అడుగులు.. 11 రాష్ట్రాల అసెంబ్లీలకు ఎన్నికలు!

మినీ జమిలి ఎన్నికలు: మినీ జమిలి ఎన్నికల దిశగా కేంద్రం అడుగులు.. 11 రాష్ట్రాల అసెంబ్లీలకు ఎన్నికలు!

మినీ జమిలి ఎన్నికలు తెలంగాణ అసెంబ్లీ ఎన్నికలు వాయిదా పడ్డాయి

సెమీ జమిలి ఎన్నికలు: దేశంలో ఎన్నికల మేఘాలు కమ్ముకుంటున్నాయి. ఒకవైపు తెలంగాణ సహా ఐదు రాష్ట్రాల ఎన్నికలకు ఏర్పాట్లు జరుగుతుండగా, వేడిని పెంచుతున్న జమిలి ఎన్నికలకు కేంద్రం సిద్ధమవుతోంది. అదే సమయంలో గడువు కంటే ముందుగానే ఎన్నికలు నిర్వహించే అధికారం ఈసీకి ఉందని కేంద్ర ఎన్నికల కమిషనర్ రాజీవ్ కుమార్ చేసిన ప్రకటన కొత్త చర్చకు దారి తీస్తోంది. ప్రస్తుతం దేశంలో జమిలి ఎన్నికలు జరిగే అవకాశం లేదు. ఈసీ ప్రకటన ప్రకారం మినీ జమిలి జరిగే అవకాశం ఉంది. కేంద్రంతో పాటు 11 రాష్ట్రాలకు ఏకకాలంలో ఎన్నికలు నిర్వహించేలా బీజేపీ ప్రభుత్వం అడుగులు వేస్తోందని అంటున్నారు. జమిలి సాధ్యం కాకపోతే సెమీ జమిలి.. మొత్తం పదికి పైగా రాష్ట్రాలతో ఎన్నికలకు వెళ్లేందుకు ప్రభుత్వం మొగ్గు చూపడానికి కారణాలేంటి?

దేశంలో మినీ జమిలి ఎన్నికల దిశగా అడుగులు పడుతున్నాయి. కేంద్ర ఎన్నికల కమిషనర్ రాజీవ్ కుమార్ ప్రకటనతో కేంద్రంతో పాటు మరో 11 రాష్ట్రాల అసెంబ్లీలకు కూడా ఎన్నికలు నిర్వహించే అవకాశాలు కనిపిస్తున్నాయి. ప్రస్తుతం తెలంగాణతో పాటు ఐదు రాష్ట్రాలకు ఎన్నికలు నిర్వహించేందుకు ఎన్నికల సంఘం ఏర్పాట్లు చేస్తోంది. వచ్చే జనవరిలోగా తెలంగాణ, మధ్యప్రదేశ్, ఛత్తీస్‌గఢ్, రాజస్థాన్, మిజోరం రాష్ట్రాల్లో ఎన్నికలు జరగాల్సి ఉంది. ఇందుకోసం ఆయా రాష్ట్రాల్లో ఎన్నికల సంఘం సన్నాహాలు ప్రారంభించింది. అదే సమయంలో దేశవ్యాప్తంగా అన్ని రాష్ట్రాల లోక్‌సభ, అసెంబ్లీలకు ఏకకాలంలో ఎన్నికలు నిర్వహించాలనే ప్రతిపాదనను కేంద్ర ప్రభుత్వం ముందుకు తెచ్చింది. మాజీ రాష్ట్రపతి రామ్‌నాథ్ కోవింద్ నేతృత్వంలో 8 మంది సభ్యులతో కూడిన కమిటీని నియమించారు. ఆర్నెల్లలో జమిలి ఎన్నికలపై ఈ కమిటీ నివేదిక ఇవ్వాల్సి ఉంది. అయితే దేశవ్యాప్తంగా జమిలి ఎన్నికల నిర్వహణకు రాజ్యాంగ పరంగా అవకాశం లేకపోవడంతో కేంద్రం ఇతర మార్గాలను అన్వేషిస్తోంది.

ఏ ప్రభుత్వానికైనా ముందుగా ఎన్నికలు నిర్వహించే అధికారం కేంద్ర ఎన్నికల సంఘానికి మన రాజ్యాంగం కల్పించింది. దీంతో వచ్చే ఏడాది జూన్‌ వరకు పదవీకాలం ఉన్న రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలకు కాస్త ముందుగా ఎన్నికలు నిర్వహించే అవకాశాలను పరిశీలిస్తున్నారు. తెలంగాణతో పాటు ప్రస్తుతం జరగాల్సిన ఐదు రాష్ట్రాలకు ఎట్టి పరిస్థితుల్లోనూ జనవరి 16లోగా ఎన్నికలు నిర్వహించక తప్పదు. ఈ రాష్ట్రాలకు డిసెంబర్ 2018లో ఎన్నికలు జరిగితే, ఆ ఏడాది డిసెంబర్ 18న మిజోరాం శాసనసభ సమావేశమవుతుంది. అంటే ఈ ఏడాది డిసెంబరు 17లోగా ఆ రాష్ట్రంలో కొత్త ప్రభుత్వం ఏర్పడాల్సి ఉంది.

ఇది కూడా చదవండి: కమ్యూనిస్టులకు కాంగ్రెస్ ఎన్ని సీట్లు కేటాయిస్తుంది?

ఛత్తీస్‌గఢ్‌కు వచ్చే ఏడాది జనవరి 3 వరకు, మధ్యప్రదేశ్‌కు జనవరి 6 వరకు గడువు ఉంది. రాజస్థాన్‌కు జనవరి 14 వరకు, తెలంగాణకు జనవరి 16 వరకు గడువు ఉంది. ఆ లోగా ఎన్నికలు జరగాలి. ఈ గడువుకు మించి ఒక్కరోజు కూడా ప్రభుత్వాన్ని కొనసాగించే అధికారం ఎవరికీ లేదు. కాబట్టి నవంబర్ నెలాఖరు లేదా డిసెంబర్ మొదటి వారంలోగా ఎన్నికల నోటిఫికేషన్ విడుదల చేయాలి. అదే సమయంలో, వచ్చే ఏడాది జూన్‌లో మరో నాలుగు రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలు ముగుస్తాయి. అంటే ఆర్నెల్లలో 9 రాష్ట్రాలకు ఎన్నికలు జరగాలి. అదే సమయంలో కేంద్ర ప్రభుత్వానికి కూడా ఎన్నికలు జరగనున్నాయి.

ఇది కూడా చదవండి: తుమ్మకు పాలేరు, మైనంపల్లికి ఫ్యామిలీ ప్యాక్.. కాంగ్రెస్‌లో చేరనున్న బీఆర్‌ఎస్, బీజేపీ నేతలు వీరే..!

ఈ పరిస్థితుల్లో ఈ 9 రాష్ట్రాలకు ఒకేసారి ఎన్నికలు నిర్వహించే అవకాశాలను బీజేపీ ప్రభుత్వం పరిశీలిస్తోంది. జూన్‌ వరకు జరగనున్న ఏపీ, ఒడిశా, సిక్కిం, అరుణాచల్‌ప్రదేశ్‌లలో ఎన్నికలను ముందుకు తీసుకురావడానికి ఈసీ అధికారాలను ఉపయోగించుకోవాలని కేంద్రం యోచిస్తోంది. తెలంగాణ, మధ్యప్రదేశ్, ఛత్తీస్‌గఢ్, రాజస్థాన్, మిజోరాం రాష్ట్రాలకు డిసెంబర్‌లో నోటిఫికేషన్ వెలువడి జనవరిలో ఎన్నికలు జరగనున్నాయి. తెలంగాణతో పాటు ఐదు రాష్ట్రాలకు నవంబర్, డిసెంబర్ నెలల్లో ఎన్నికలు జరుగుతాయని భావిస్తే.. ఇప్పుడు ఈసీ అధికారాలను ఉపయోగించుకుని ఆయా రాష్ట్రాల ఎన్నికలను రెండు నెలలు వాయిదా వేసే అవకాశాలు ఎక్కువగా కనిపిస్తున్నాయి.

ఇది కూడా చదవండి: బీఆర్ఎస్ ఎమ్మెల్సీ పల్లకుల నాయకత్వానికి షాక్.. మంత్రి కేటీఆర్ సీరియస్ వార్నింగ్

అదే సమయంలో వచ్చే ఏడాది డిసెంబర్‌లో మరో మూడు రాష్ట్రాలకు ఎన్నికలు జరగాల్సి ఉంది. ఈ రాష్ట్రాలతో పాటు మొత్తం 12 రాష్ట్రాలకు ఎన్నికలు నిర్వహించాలని కేంద్రం భావిస్తోంది. మహారాష్ట్ర, హర్యానాలకు నవంబర్ 2024 వరకు, జార్ఖండ్‌కు 2025 జనవరి వరకు గడువు ఉంది.ఈసీ లెక్కల ప్రకారం ఈ మూడు రాష్ట్రాలకు ఆర్నెల్లు గడువు వర్తించే అవకాశం లేదు. అయితే ప్రస్తుతం మహారాష్ట్ర, హర్యానాలలో బీజేపీ ప్రభుత్వాలు ఉన్నందున ఆయా రాష్ట్రాల అసెంబ్లీ రద్దు తీర్మానాలు చేసి ఎన్నికలకు వెళ్లే అవకాశాలున్నాయి. ప్రతిపక్ష భారత కూటమికి చెందిన జేఎంఎం ప్రభుత్వం ఉన్నందున జార్ఖండ్ రాష్ట్ర ప్రభుత్వం బీజేపీ ప్రతిపాదనను అంగీకరిస్తుందా? లేదా? అని చర్చిస్తున్నారు. ఒకవేళ కేంద్రం ప్రతిపాదనను జార్ఖండ్ ప్రభుత్వం తిరస్కరిస్తే గడువులోగా రాష్ట్ర అసెంబ్లీ ఎన్నికలు జరిగే అవకాశం ఉంది. మిగిలిన 11 రాష్ట్రాలతో మినీ జమిలి కోరికను కేంద్రం తీర్చే అవకాశం ఉన్నట్లు తెలుస్తోంది.

ఇది కూడా చదవండి: తెలంగాణలో జమిలి ఎన్నికలపై కిషన్ రెడ్డి హాట్ కామెంట్స్

కేంద్ర ప్రభుత్వానికి జూన్ వరకు గడువు ఉన్నప్పటికీ జనవరిలోనే ఎన్నికలు నిర్వహించే అవకాశం ఉన్నట్లు తెలుస్తోంది. ఈసీ ప్రకటనతో దేశవ్యాప్తంగా ఈ అంశంపై విస్తృత చర్చ జరుగుతోంది. మొత్తానికి జమిలి ఎన్నికలకు వెళ్లాలన్న ఆశలను సెమీ జమిలి ద్వారా నెరవేర్చుకోవాలని కేంద్ర ప్రభుత్వం ప్రయత్నిస్తోంది. ఖర్చు, పాలనాపరమైన కారణాలతో జమిలి ఎన్నికల ప్రతిపాదనలు తెరపైకి వస్తున్నప్పటికీ.. జాతీయ అంశాలతో అధికారాన్ని నిలబెట్టుకోవాలన్న బీజేపీ ఎత్తుగడ జమిలి ప్రతిపాదన వెనుక దాగి ఉందని రాజకీయ పరిశీలకులు విశ్లేషిస్తున్నారు. కేంద్రం వ్యూహం ప్రకారం వచ్చే ఏడాది జనవరిలో 11 రాష్ట్రాల అసెంబ్లీలతో పాటు లోక్‌సభ ఎన్నికలు జరిగే అవకాశాలు ఎక్కువగా ఉన్నాయన్నది క్లియర్ కట్ హాట్ టాపిక్.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *