జీ20 సదస్సు: ప్రపంచ జీవ ఇంధన కూటమి ఏర్పాటు.. జీ20 సదస్సులో మోదీ కీలక ప్రకటన

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-09-09T20:10:02+05:30 IST

ఢిల్లీలో జరుగుతున్న ప్రతిష్టాత్మక జీ20 సమావేశంలో భాగంగా ప్రధాని మోదీ మరో కీలక ప్రకటన చేశారు. పెట్రోల్‌లో 20 శాతం ఇథనాల్‌ను కలపడానికి చొరవ తీసుకోవాలని పిలుపునిచ్చారు.

జీ20 సదస్సు: ప్రపంచ జీవ ఇంధన కూటమి ఏర్పాటు.. జీ20 సదస్సులో మోదీ కీలక ప్రకటన

ఢిల్లీలో జరుగుతున్న ప్రతిష్టాత్మక జీ20 సమావేశంలో భాగంగా ప్రధాని మోదీ మరో కీలక ప్రకటన చేశారు. పెట్రోల్‌లో 20 శాతం ఇథనాల్‌ను జోడించేందుకు చొరవ తీసుకోవాలని పిలుపునిస్తూ, ప్రపంచ బయోఫ్యూయల్ అలయన్స్‌ను ఏర్పాటు చేస్తున్నట్లు మోడీ ప్రకటించారు. జీవ ఇంధనాల విషయంలో అన్ని దేశాలు కలిసి పనిచేయాల్సిన అవసరం ఎంతైనా ఉందన్నారు. స్వచ్ఛమైన ఇంధనాన్ని ప్రోత్సహించడానికి, ప్రపంచవ్యాప్తంగా పెట్రోల్‌లో 20 శాతం వరకు ఇథనాల్‌ను జోడించాలని వారు ప్రతిపాదిస్తున్నారు. ఇది సాధ్యం కాకపోతే, మేము కొత్త ప్రత్యామ్నాయ మిశ్రమాన్ని అభివృద్ధి చేయడానికి ప్రయత్నించవచ్చు.

అదే జరిగితే పర్యావరణాన్ని పరిరక్షించడంతోపాటు ఇంధన సరఫరాకు లోటు లేకుండా చూడడం సాధ్యమవుతుందని ప్రధాని మోదీ అన్నారు. పర్యావరణంలో మార్పుల నేపథ్యంలో 21వ శతాబ్దానికి శక్తి పరివర్తనను సాధించడం చాలా కీలకం. సమ్మిళిత శక్తికి మారడానికి ట్రిలియన్‌లు ఖర్చు అవుతుందని ఆయన అన్నారు. పర్యావరణం కోసం 100 బిలియన్ డాలర్లు వెచ్చించాలన్న తమ నిర్ణయానికి కట్టుబడి ఉంటామని అభివృద్ధి చెందిన దేశాలు ప్రకటించాయి. ఈ కూటమిలో భాగస్వామ్యమని జీ20 దేశాలందరినీ మోదీ ఆహ్వానించారు. ఈ కొత్త కూటమిలో అమెరికా, కెనడా, బ్రెజిల్‌లతో కలిపి 15కి పైగా దేశాలు చేరే అవకాశాలున్నాయి.

ఇదిలా ఉండగా, 2009లో జరిగిన ఐక్యరాజ్యసమితి పర్యావరణ సదస్సులో అభివృద్ధి చెందిన దేశాలు పర్యావరణ మార్పులను ఎదుర్కోవడానికి అభివృద్ధి చెందుతున్న దేశాలకు 100 బిలియన్ డాలర్లు ఇస్తామని వాగ్దానం చేశాయి. కానీ.. ఆ హామీని నిలబెట్టుకోలేకపోయారు. ఇదిలా ఉంటే వ్యవసాయ ఉత్పత్తులు, సేంద్రియ వ్యర్థాలతో తయారైన ఇంధనాలను ‘జీవ ఇంధనం’ అంటారు. ఇథనాల్, బయోడీజిల్, బయోగ్యాస్ మొదలైనవి ప్రసిద్ధ జీవ ఇంధనాలు. ఇవి వాహనాలు, షిప్పింగ్ మరియు విమానయానానికి ఉపయోగించబడతాయి. జీవ ఇంధనాలతో కార్బన్ ఉద్గారాల ఉద్గారాలు చాలా తక్కువగా ఉంటాయి. స్థానికంగా పండే పంటలను జీవ ఇంధనం తయారీకి వినియోగిస్తే ఉపాధి అవకాశాలతోపాటు ఇంధన భద్రతకు దోహదపడుతుందని నిపుణులు సూచిస్తున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-09T20:10:02+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *