మొరాకోలో భూకంపం: మొరాకోలో మరణం

వెయ్యి మందికి పైగా మృతి చెందగా.. 1500 మంది గాయపడ్డారు

రిక్టర్ స్కేలుపై భూకంప తీవ్రత 6.8గా నమోదైంది

మరకేష్ మరియు అల్ హౌస్ నగరాల్లో భారీ ప్రాణ, ఆస్తి నష్టం

పొరుగు దేశాలైన అల్జీరియా మరియు పోర్చుగల్ కూడా ప్రభావితమవుతుంది

సాయం చేసేందుకు భారత్‌తో పాటు పలు దేశాలు ముందుకొచ్చాయి

న్యూఢిల్లీ, సెప్టెంబర్ 9: ఆఫ్రికాలోని మొరాకోలో శుక్రవారం రాత్రి భారీ భూకంపం సంభవించింది. దేశంలోని నాలుగింట మూడు వంతులు భూకంపాల బారిన పడ్డాయి. ప్రసిద్ధ పర్యాటక మరియు చారిత్రక నగరమైన మరకేష్‌తో సహా అనేక నగరాల్లో పెద్ద సంఖ్యలో భవనాలు కూలిపోయాయి. శిథిలాల కింద చిక్కుకుని 1,037 మంది చనిపోయారు. 1,500 మందికి పైగా గాయపడ్డారు. వీరిలో పలువురి పరిస్థితి విషమంగా ఉంది. మృతుల సంఖ్య పెరిగే అవకాశం ఉంది. భవనాలు వణుకుతూ కూలిపోతున్న దృశ్యాలు, ప్రజలు భయంతో వీధుల్లోకి పరుగులు తీస్తున్న దృశ్యాలు, దట్టమైన ధూళి నుంచి కొందరు బయటకు వస్తున్న వీడియోలు సోషల్ మీడియాలో వైరల్ అయ్యాయి. శిథిలాలు, మృతదేహాలు, క్షతగాత్రులు, ప్రజల రోదనలతో మర్రకేష్, అల్ హౌస్ నగరాల్లో భయంకరమైన పరిస్థితి నెలకొంది. భారత కాలమానం ప్రకారం శనివారం తెల్లవారుజామున 3.40 గంటలకు భూకంపం సంభవించింది. ఈ భూకంపంతో మొరాకో ప్రజలు మేల్కొన్నారు. భూకంపం వచ్చిన తర్వాత కూడా చాలా మంది ఇళ్లలోకి వెళ్లేందుకు భయపడుతున్నారు. తెల్లవారుజామున కూడా రోడ్లపైనే ఉన్నారు.

ఆరు దశాబ్దాల్లో అత్యంత దారుణం

మరాకేష్‌కు నైరుతి దిశలో 71 కిలోమీటర్ల దూరంలోని అట్లాస్ పర్వతాల్లో భూకంప కేంద్రం ఉన్నట్లు అధికారులు తెలిపారు. భూకంప కేంద్రం 18.5 కిలోమీటర్ల లోతులో ఉందని, రిక్టర్ స్కేలుపై భూకంప తీవ్రత 6.8గా నమోదైందని పేర్కొంది. 19 నిమిషాల వ్యవధిలో రెండుసార్లు భూకంపం సంభవించిందని వారు వివరించారు. గత ఆరు దశాబ్దాల్లో ఇంతటి తీవ్ర భూకంపం మొరాకోలో సంభవించలేదన్నారు. మొరాకో పొరుగు దేశాలైన అల్జీరియా మరియు పోర్చుగల్‌లలో కూడా ఈ భూకంపాల ప్రభావం కనిపించింది. భూకంపం కారణంగా మొరాకోలో 12వ శతాబ్దపు మసీదుతో సహా అనేక చారిత్రక కట్టడాలు ధ్వంసమయ్యాయి. మరకేష్ పాత నగర గోడలు దెబ్బతిన్నాయి. ఇది మొరాకో ప్రపంచ వారసత్వ ప్రదేశం. మరకేష్ నగరం తీవ్రంగా దెబ్బతిన్నది. భారీగా ఆస్తి నష్టం జరిగింది. పలు ప్రావిన్సుల్లోని ఆసుపత్రులు క్షతగాత్రులతో కిక్కిరిసిపోయాయి.

సహాయక చర్యలకు ఇబ్బంది

భూకంప కేంద్రం ఉన్న అట్లాస్ పర్వతాలు మరియు చుట్టుపక్కల ఐదు ప్రావిన్సులు భారీ ప్రాణ, ఆస్తి నష్టాన్ని కలిగించాయి. భవనాల శిథిలాలు రోడ్లపై పడడంతో సహాయక చర్యలకు ఆటంకం ఏర్పడుతోంది. భూకంప కేంద్రం ఉన్న చోట సహాయక చర్యలు చేపట్టడం చాలా కష్టంగా మారింది. మొరాకో సైన్యం మరియు అత్యవసర సిబ్బంది రోడ్లపై నుండి శిధిలాలను తొలగించి గాయపడిన వారిని ఆసుపత్రులకు తరలిస్తున్నారు. కూలిన భవనాల కింద వందలాది మంది చిక్కుకున్నట్లు తెలుస్తోంది. మొరాకోకు సహాయం చేయడానికి భారతదేశం, టర్కీ, జర్మనీ, ఫ్రాన్స్, రష్యా మరియు ఉక్రెయిన్ సహాయాన్ని పెంచాయి. అల్జీరియా తన గగనతలాన్ని సహాయక చర్యల కోసం ఉపయోగించనున్నట్లు ప్రకటించింది. అయితే, మొరాకో ప్రభుత్వం అధికారికంగా విదేశీ సహాయాన్ని కోరలేదు. విదేశీ సహాయానికి మొరాకోలో ప్రభుత్వ అనుమతి అవసరం

కలిసి సాయం చేద్దాం: మోదీ

మొరాకోలో సంభవించిన భూకంపంపై ప్రధాని మోదీ తీవ్ర దిగ్భ్రాంతి వ్యక్తం చేశారు. మృతులకు సంతాపం తెలియజేశారు. ఈ క్లిష్ట సమయంలో మొరాకో ప్రభుత్వంతో కలిసి పనిచేసేందుకు భారత్ సిద్ధంగా ఉందని ప్రకటించారు. G20 ప్రారంభ ప్రసంగంలో, మొరాకోకు ఉమ్మడిగా సహాయం చేయాలని మోడీ పిలుపునిచ్చారు. కాగా, ఈ ఏడాది ఫిబ్రవరిలో సంభవించిన వరుస భూకంపాల కారణంగా టర్కీలో సుమారు 30 వేల మంది మరణించిన సంగతి తెలిసిందే.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *