కొలెస్ట్రాల్ స్థాయిలను తగ్గించండి: శరీరంలో కొలెస్ట్రాల్ స్థాయిలను తగ్గించడానికి?

అధిక బరువు అధిక కొలెస్ట్రాల్‌కు దోహదం చేస్తుంది. చిన్న చిన్న మార్పులు చేయాలి. చక్కెర పానీయాలను నివారించండి. అల్పాహారంలో పాప్‌కార్న్ లాంటివి తీసుకోండి. మీ కేలరీల తీసుకోవడం ట్రాక్ చేయండి.

కొలెస్ట్రాల్ స్థాయిలను తగ్గించండి: శరీరంలో కొలెస్ట్రాల్ స్థాయిలను తగ్గించడానికి?

కొలెస్ట్రాల్ స్థాయిలను తగ్గించండి

కొలెస్ట్రాల్ స్థాయిలను తగ్గించండి: అధిక కొలెస్ట్రాల్ గుండె జబ్బులు మరియు గుండెపోటు ప్రమాదాన్ని పెంచుతుంది. వైద్యులు సూచించే కొన్ని మందులు మీ కొలెస్ట్రాల్ స్థాయిలను మెరుగుపరచడంలో సహాయపడతాయి. అయితే ముందుగా మీరు మీ కొలెస్ట్రాల్‌ను మెరుగుపరచడానికి జీవనశైలిలో మార్పులు చేసుకోవాలి. ఇందుకోసం ఆరోగ్యకరమైన మార్పులు చేయాలి. ఇప్పటికే మందులు తీసుకుంటున్న వారికి, ఈ మార్పులు వారి కొలెస్ట్రాల్-తగ్గించే ప్రభావాన్ని మరింత మెరుగుపరుస్తాయి.

గుండెకు మేలు చేసే ఆహారాన్ని తినడం;

కొన్ని ఆహార మార్పులు కొలెస్ట్రాల్‌ను తగ్గిస్తాయి. గుండె ఆరోగ్యాన్ని మెరుగుపరుస్తుంది. సంతృప్త కొవ్వులను తగ్గించండి. సంతృప్త కొవ్వులు, ప్రధానంగా ఎర్ర మాంసం మరియు పూర్తి కొవ్వు పాల ఉత్పత్తులలో కనిపిస్తాయి, ఇవి కొలెస్ట్రాల్‌ను పెంచుతాయి. సంతృప్త కొవ్వుల వినియోగాన్ని తగ్గించడం తక్కువ సాంద్రత కలిగిన లిపోప్రొటీన్ (LDL) కొలెస్ట్రాల్‌ను తగ్గిస్తుంది – “చెడు” కొలెస్ట్రాల్. ట్రాన్స్ ఫ్యాట్స్, కొన్నిసార్లు ఆహార లేబుల్స్‌పై “పాక్షికంగా ఉదజనీకృత కూరగాయల నూనె”తో తయారు చేయబడతాయి, వనస్పతి మరియు స్టోర్-కొన్న కుక్కీలు, క్రాకర్లు మరియు కేక్‌లలో ఉపయోగిస్తారు. ట్రాన్స్ ఫ్యాట్స్ మొత్తం కొలెస్ట్రాల్ స్థాయిలను పెంచుతాయి.

ఒమేగా-3 ఫ్యాటీ యాసిడ్స్ అధికంగా ఉండే ఆహారాన్ని తినండి. ఒమేగా -3 కొవ్వు ఆమ్లాలు LDL కొలెస్ట్రాల్‌ను ప్రభావితం చేయవు. వారు రక్తపోటును తగ్గించడంతో సహా ఇతర గుండె-ఆరోగ్యకరమైన ప్రయోజనాలను కలిగి ఉన్నారు. ఒమేగా-3 కొవ్వు ఆమ్లాలు అధికంగా ఉండే ఆహారాలలో సాల్మన్, మాకేరెల్, హెర్రింగ్, వాల్‌నట్‌లు మరియు అవిసె గింజలు ఉన్నాయి. కరిగే ఫైబర్ మీ రక్తప్రవాహంలోకి కొలెస్ట్రాల్ శోషణను తగ్గిస్తుంది. కరిగే ఫైబర్ వోట్మీల్, కిడ్నీ బీన్స్, బ్రస్సెల్స్ మొలకలు, యాపిల్స్ మరియు బేరి వంటి ఆహారాలలో కనిపిస్తుంది.

రోజువారీ వ్యాయామం మరియు శారీరక శ్రమను పెంచడం;

వ్యాయామం కొలెస్ట్రాల్‌ను మెరుగుపరుస్తుంది. మితమైన శారీరక శ్రమ అధిక సాంద్రత కలిగిన లిపోప్రొటీన్ కొలెస్ట్రాల్, “మంచి” కొలెస్ట్రాల్‌ను పెంచడంలో సహాయపడుతుంది. వారానికి ఐదు సార్లు కనీసం 30 నిమిషాలు వ్యాయామం చేయండి. లేదా వారానికి మూడు సార్లు 20 నిమిషాల పాటు తీవ్రమైన ఏరోబిక్ యాక్టివిటీ చేయండి. బరువును అదుపులో ఉంచుకోవాలి. ఎత్తు తగ్గుదల ఉండేలా చూసుకోవాలి. భోజన సమయంలో రోజువారీ చురుకైన నడక. రోజుకు అరగంట సైకిల్ తొక్కడం, ఇష్టమైన క్రీడలు ఆడటం, నడకను అనుసరించాలి.

దూమపానం వదిలేయండి;

ధూమపానం మానేయడం హెచ్‌డిఎల్ కొలెస్ట్రాల్ స్థాయిలను మెరుగుపరుస్తుంది. ధూమపానం మానేసిన మూడు నెలల్లో, మీ రక్త ప్రసరణ మరియు ఊపిరితిత్తుల పనితీరు మెరుగుపడటం ప్రారంభమవుతుంది. ఒక సంవత్సరంలో, మీకు గుండె జబ్బు వచ్చే ప్రమాదం ధూమపానం చేసేవారిలో సగం ఉంటుంది.

బరువు కోల్పోతారు;

అధిక బరువు అధిక కొలెస్ట్రాల్‌కు దోహదం చేస్తుంది. చిన్న చిన్న మార్పులు చేయాలి. చక్కెర పానీయాలను నివారించండి. అల్పాహారంలో పాప్‌కార్న్ లాంటివి తీసుకోండి. మీ కేలరీల తీసుకోవడం ట్రాక్ చేయండి. ఏదైనా తీపిని కోరుకుంటే, తక్కువ లేదా కొవ్వు లేని షర్బెట్ లేదా జెల్లీ బీన్స్ వంటి క్యాండీలను ప్రయత్నించండి. ఎలివేటర్‌కు బదులుగా మెట్లు ఎక్కి, వాహనాన్ని ఆఫీసుకు దూరంగా పార్క్ చేసి నడవండి. పనిలో విరామ సమయంలో నడవండి.

మితంగా మద్యం సేవించండి;

మద్యపానం యొక్క మితమైన వినియోగం HDL కొలెస్ట్రాల్ యొక్క అధిక స్థాయిలతో సంబంధం కలిగి ఉంటుంది. మీరు మద్యం తాగితే, మితంగా తినండి. అధిక ఆల్కహాల్ అధిక రక్తపోటు, గుండె వైఫల్యం మరియు స్ట్రోక్‌లతో సహా తీవ్రమైన ఆరోగ్య సమస్యలకు దారితీస్తుంది.

సాధారణంగా, ఆహారంలో తాజా కూరగాయలు, ఆకు కూరలు, కాయలు, మొలకెత్తిన గింజలు, గుమ్మడి గింజలు, అవిసె గింజలు, అల్లం, వెల్లుల్లి మరియు సీజనల్ పండ్లను తీసుకోండి. వాకింగ్, రన్నింగ్ వంటి వ్యాయామాలు క్రమం తప్పకుండా 30 నిమిషాల పాటు చేయాలి. ధూమపానం, మద్యం వంటి చెడు వ్యసనాలకు దూరంగా ఉండాలని ఆరోగ్య నిపుణులు సూచిస్తున్నారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *