పౌర రిజిస్ట్రేషన్‌లకు ఇప్పుడు జనన ధృవీకరణ పత్రం సరిపోతుంది

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-09-14T15:12:15+05:30 IST

అన్ని సివిల్ రిజిస్ట్రేషన్‌లకు (సివిల్ రిజిస్ట్రేషన్‌లు) బహుళ ధృవపత్రాలు అవసరం. త్వరలో నొప్పి తగ్గుతుంది. అన్ని రకాల సేవలు పొందాలంటే ఒక్క జనన ధృవీకరణ పత్రం సరిపోతుంది. జనన మరణాల నమోదు (సవరణ) చట్టం, 2023 ప్రకారం, ఒకే జనన ధృవీకరణ పత్రం విద్యా సంస్థలో ప్రవేశం, డ్రైవింగ్ లైసెన్స్ జారీ, ఓటరు జాబితా తయారీ, ఆధార్ నంబర్, వివాహ నమోదు, ప్రభుత్వ ఉద్యోగాల నియామకానికి ఉపయోగపడుతుంది.

పౌర రిజిస్ట్రేషన్‌లకు ఇప్పుడు జనన ధృవీకరణ పత్రం సరిపోతుంది

అన్ని సివిల్ రిజిస్ట్రేషన్‌లకు (సివిల్ రిజిస్ట్రేషన్‌లు) బహుళ ధృవపత్రాలు అవసరం. త్వరలో నొప్పి తగ్గుతుంది. అన్ని రకాల సేవలు పొందాలంటే ఒక్క జనన ధృవీకరణ పత్రం సరిపోతుంది. జనన మరణాల నమోదు (సవరణ) చట్టం, 2023 ప్రకారం, ఒకే జనన ధృవీకరణ పత్రం విద్యా సంస్థలో ప్రవేశం, డ్రైవింగ్ లైసెన్స్ జారీ, ఓటరు జాబితా తయారీ, ఆధార్ నంబర్, వివాహ నమోదు, ప్రభుత్వ ఉద్యోగాల నియామకానికి ఉపయోగపడుతుంది. అక్టోబరు 1 నుంచి ఈ చట్టం అమల్లోకి రానుంది.ఈ విషయాన్ని కేంద్ర హోంశాఖ బుధవారం విడుదల చేసిన నోటిఫికేషన్‌లో పేర్కొంది. జనన మరణాల నమోదు (సవరణ) చట్టం, 2023 (20 ఆఫ్ 2023)లోని సెక్షన్ 1లోని సబ్-సెక్షన్ (2) ద్వారా అందించబడిన అధికారాలను వినియోగించుకుంటూ, కేంద్రం ఈ చట్టాన్ని అక్టోబర్ 1, 2023 నుండి అమలులోకి తీసుకువస్తుంది. నోటిఫికేషన్ చెప్పారు. పార్లమెంటు ఉభయ సభలు వర్షాకాల సమావేశాల్లో జనన మరణాల నమోదు (సవరణ) బిల్లు, 2023ని ఆమోదించాయి.

ఆగస్టు 7న రాజ్యసభ (రాజ్యసభ) మూజువాణి ఓటుతో బిల్లును ఆమోదించగా, ఆగస్టు 1న లోక్‌సభ ఆమోదించింది. 1969 చట్టానికి సవరణలు కోరుతూ కేంద్ర హోం మంత్రి నిత్యానంద్ రాయ్ ఈ బిల్లును రూపొందించారు. ఈ చట్టం జననాలు మరియు మరణాల జాతీయ డేటాబేస్‌ను నిర్వహించడానికి రిజిస్ట్రార్ జనరల్ ఆఫ్ ఇండియాకు అధికారం ఇస్తుంది. చీఫ్ రిజిస్ట్రార్లు మరియు రిజిస్ట్రార్లు సంబంధిత డేటాను జాతీయ డేటాబేస్కు పంపుతారు. ఇంతకు ముందు కొంత మంది జనన మరణాలను రిజిస్ట్రార్‌కు నివేదించాల్సి వచ్చేది. ఉదాహరణకు, ఆసుపత్రిలో శిశువు జన్మించినట్లయితే, సంబంధిత వైద్యుడు జననాన్ని నమోదు చేయాలి. కొత్త చట్టం ప్రకారం, శిశువు తల్లిదండ్రులు కూడా వారి ఆధార్ నంబర్‌ను అందించాలి. జైలులో ప్రసవం జరిగితే జైలర్‌కు, హోటల్ లేదా లాడ్జిలో ప్రసవం జరిగితే యజమానులకు కూడా ఈ నిబంధన వర్తిస్తుంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-14T15:13:32+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *